Thông thường bố mẹ nào cũng nghĩ rằng mình đúng và cho rằng việc mình dạy con theo ý của mình là đúng. Chưa bao giờ đặt câu hỏi cho chính mình rằng liệu mình có thật sự hiểu con hay không.

Có rất ít bố mẹ chịu khó ngồi xuống để lắng nghe cùng với con, hiểu được những tâm tư, những suy nghĩ của con mà luôn bắt con phải làm theo ý của mình. Mình tin chắc là đây là hướng đi của rất nhiều ông bố bà mẹ ở Việt Nam. Vì người lớn chúng ta luôn tự cho là mình đúng và những đứa con của mình phải làm theo ý như thế.

Thực sự nếu như muốn dạy con trưởng thành nên người thì trước hết phải hiểu các con trước đã. Bởi vì chúng ta hiểu được suy nghĩ, những mong muốn hay những điều mà các con lo lắng thì mới có thể gỡ bỏ được những nút thắt ấy, giúp con định hướng đường đi và có cái nhìn sáng suốt hơn.

hình ảnh

Bởi vì khi mà bạn chưa thể hiểu con mà cứ bắt con phải làm như thế này làm như thế kia để giống con nhà người ta thì làm sao mà được cơ chứ. Suy nghĩ từ người lớn mình cũng vậy, khi mà bị người ta bắt mình phải làm một cái gì đó mà mình không thích hay cảm thấy mệt mỏi vì điều đó thì liệu còn có tinh thần nữa không…