Tôi đã xinh đẹp lên nhiều sau khi niềng răng!

Học được cái hay cái tốt mà cứ giấu ỉm đi là không tốt. Hôm nay rảnh rỗi mình chia sẻ kinh nghiệm niềng răng của mình mong giúp được 1 số bạn đang băn khoăn có nên niềng răng hay ko?

Câu trả lời của mình là: Bạn nào răng xấu (khấp khểnh, hô, móm, khớp cắn ngược..) thì đi niềng răng khẩn trương đi nha!

Mình là 1 người luôn yêu cái đẹp, luôn muốn hoàn thiện bản thân để ngày càng đẹp lên, thế nên mình quyết không sống chung với...cái xấu! (Bạn nào răng xấu hỏi mình là mình xui đi sửa hết đấy!)

Răng mình nói thật là không xấu, thậm chí hồi cấp 3 và đại học, mình được khen là cười xinh, cười duyên, y như ca sỹ Bống Hồng Nhung hồi răng khểnh ấy. Hồi sinh viên có mấy anh chàng chết vì "nụ cười răng khểnh" của mình ^^ Hồi đấy cái mặt còn bụ bẫm, da trăng hồng căng bóng (chuyện, 18 tuổi là tuổi đẹp nhất đời con gái mừ!) nên cười e ấp thì đúng là lấp ló cái răng ra duyên thật!

Xong... mình lại thấy ca sỹ Hồng Nhung đi niềng răng, mình cứ thắc mắc là tại sao chị ấy đang duyên thế lại đi niềng răng để làm gì nhỉ?

Bẵng đi mấy năm, tốt nghiệp ĐH, ra trường đi làm, vẫn cứ nghĩ mình....rất duyên nhé! Bỗng ...được 1 anh bác sỹ tán, anh ấy chê:" mồm em nhiều răng thế, em đi niềng đi cho xinh" :( Tớ là đứa rất cầu tiến, biết tiếp thu ý kiến của người khác! Về tự soi gương, à hồi mình trẻ trâu, beo béo, phúng phính 50,51kg thì mặt tròn tròn, răng khểnh lấp ló thì cũng duyên duyên (nhưng lỡ mồm cười tẹt bô thì có mà....như phù thủy mồm toàn răng, người đối diện có mà sợ chạy mất dép!) Thêm nữa là, ra trường đi làm, mình giảm cân nhiều, người mảnh mai để mặc đồ công sở cho đẹp, còn giao tiếp với khách hàng, thế là còn có 45kg, soi lại mình trong gương, cái mặt cũng bị mặt gầy đi ko tròn xoe nữa, cười một phát, mồm...đúng là toàn răng là răng như phù thủy ý :((

Vậy là mình quyết định đi làm lại bộ nhá chỉ trong 1 nốt nhạc! Anh bác sỹ đi hỏi bạn anh (làm bs nha khoa), xem hộ mình làm như nào thì tốt và đẹp. Câu trả lời: Có 2 cách: Một là mài cả 2 hàm đi, đi ốp toàn bộ lại bằng răng sứ, chỉ sau 2 ngày là có bộ nhá đẹp, đều tăm tắp hạt ngô. Hai là, đeo niềng mất 2 năm, sau đó tháo niềng răng cũng đều đẹp. Mình thì cái gì cũng muốn ngay và luôn, gật đầu như bổ củi:"vậy đập đi xây lại, làm răng sứ cho nhanh đi anh, ai mà chờ 2 năm được!". Uh thì đập! Xong hôm sau anh ấy lại bảo:"Ko được em ơi, anh hỏi rồi, bạn anh bảo ko nên đập đi làm răng sứ, nhanh nhưng về lâu về dài hôi miệng lắm! Em chịu khó đeo niềng 2 năm vậy!" Í ẹ, gì chứ hôi miệng thì kinh chết cha. Vậy thì thôi, cố 2 năm xong xinh đẹp cả đời cũng ok! Vậy là đồng chí bác sỹ dẫn ra chỗ Phòng khám răng của cô bạn quen để nhờ cô ấy làm cho! (Cảm ơn anh nhiều nhé, nếu anh có đọc được bài viết này, hì hì!)

Mình phải nhổ 4 cái răng, mỗi hàm 2 cái để có chỗ cho răng khểnh nó xuống, rồi san đều ra. Nhổ làm 2 đợt, mỗi đợt 2 chú, cách nhau 2 tuần! Thú thật là đau phết đấy, lúc nhổ ko đau vì tiêm thuốc tê rồi, đau là đau sau khi nhổ xong hết thuốc tê. Đầu óc quay cuồng, chóng mặt, uống giảm đau rồi mà vẫn cứ đơ đơ hic (thế mới nói, động vào răng hại nhất, nhưng mà sau qua rồi thì chả sao cả, chỉ có xinh đẹp và sướng lên thôi hí hí...)

Tiếp đấy mình đeo niềng sứ (nhựa trong trong đó), chứ không đeo niềng kim loại (sợ xấu như Huyền Diệu). Mới đầu đeo thêm niềng, cảm giác hàm mình to dầy gấp đôi, đội môi vều ra, trông vổ chìa chật, mồm không khép vào được, vừa xấu vừa vô duyên hic...Như gáo ộp ấy! Xấu kinh dị lên được! Má thì hóp vào, gó má cao vêu lên như phù thủy...(Thế nên các em đang học thì niềng sớm, đừng để cái tuổi cặp kê, tà lưa giai, mà đeo niềng thì éo thằng nào nó ngửi được đâu, xấu lắm ế 8-}

Hồi ấy lại đang thời kỳ huy hoàng trong sự nghiệp của mình chứ. Mình làm sales bất động sản rất xuất sắc, bán nhà dự án ầm ầm (tháng bán được 10 - 15 căn là chuyện thường). Vậy mà mình vẫn dũng cảm đi niềng răng, chấp nhận xấu xí mất 2 năm. Giờ nghĩ lại thấy hồi ấy sao mình tự tin thái quá! May mà,,, doanh số bán hàng không bị giảm, đeo niềng xấu xí như con khỉ mà vẫn đông khách lắm! (tố chất kinh doanh thiên bẩm hê hê. Đùa đấy, có lẽ do tính mình thật thà, uy tín, làm gì mình cũng đặt quyền lợi của KH lên số 1, vậy nên mình luôn được khách nhờ mua hộ, tin tưởng lắm lắm!). Và bây giờ bận ko có thời gian làm bất động sản, nhảy sang kinh doanh mảng khác, mình vẫn luôn đông khách và được đối tác tin tưởng ưu ái!)

Đấy, niềng răng là chuyện nhỏ nhá, quan trọng là bản thân bạn cứ phải luôn tự tin, tự tin thì...bớt xấu, đeo niềng thấy nó là chuyện nhỏ, ko....xấu lắm đâu ha ha ha...

Bây giờ, sau khi xinh rồi, mình lục máy tính nhìn lại ảnh hồi mình đeo niềng, cho chồng xem, chồng trố mắt:" Ối giời ơi, nói thật với em, anh mà gặp em lúc đấy, anh chạy luôn!"

- Này, oánh bỏ mẹ giờ, hóa ra anh yêu tôi vì nhan sắc à? Hả hả? :)))

Mình đeo niềng đc 1 năm, răng tương đối xuống hàng đều rồi, mình đi...lấy chồng. Mình tạm tháo ra để đi chụp ảnh cưới cho xinh. Định bụng cưới xong sẽ đeo nốt 1 năm nữa cho đẹp hẳn. Thế mà cưới xong mang bầu Zin luôn, lười biếng chả đi niềng tiếp, tặc lưỡi bảo, cai sữa Zin thì niềng. Đến khi Zin được 2 tuổi cai sữa lại...bầu thằng Kem, lại tặc lưỡi, đẻ Kem xong niềng!

Và mình định ăn nốt cái tết 2016 này, xinh đẹp nốt đã rồi ra tết mình sẽ đến chỗ xưa mình niềng dở để niềng nốt đây! Có ai đi cùng mềnh ko he he?

Các bạn vào FB nhìn ảnh mình sẽ thấy, răng mình giờ khá đều đẹp rồi, nhưng nhìn kỹ sẽ thấy, khi mình cười ngoác cả mồm, răng vẫn hơi vổ, hơi thôi, mà trước mình ko hề vổ nhé! (bs giải thích là: Phải cho hàm đua ra ngoài hết cho đều, khi đều rồi lại thu vào là xong), răng mình là đang niềng dở dang, đang bị đua ra đấy! Sau tết mình cho nó đua vào nốt cho đẹp nhất có thể thì thôi (mình cuồng cái đẹp mà ^^). \

20 tuổi bạn không đẹp - do bạn ko may mắn, 30 tuổi bạn ko đẹp - đó là do lỗi của bạn!

Lúc niềng, mỗi tháng đi đến nha khoa siết hàm vào 1 lần, siết xong cũng hơi đau đấy, về nhà cả ngày hôm đấy chỉ ăn cháo nhá. Nhưng ngày hôm sau hết đau lại ăn cơm bình thường được (suốt quá trình niềng ko ăn đc thịt cứng đâu, đâm ra chỉ thích ăn các thể loại thịt băm,thịt băm viên, cá...tất tần tật thứ mềm), hoa quả thì nhìn quả ối mà thèm nhỏ rãi ko cắn được! (ăn uống cũng bị hạn chế, nhưng chả thành vấn đề đâu, đầy cái mềm cho mình ăn), à niềng răng ăn hạn chế nên bạn lại gầy đi, tự dưng đáng đẹp mà ko cần giảm cân khổ sở nhé he he..

Có 1 bất tiện nho nhỏ, thi thoảng cái dây của mắc cài nó chọc vào da má, chọc vào lợi bị sứt da sứt lợi, chảy máu tí xíu hê hê (nhưng cũng ko phiền toái lắm đâu...), Bạn cứ tưởng tượng, sau đó bạn sẽ xinh như hoa hậu Phạm Hương ý... thế là mọi phiền toái bay biến hết hê hê...

Nói chung, bạn nào răng khấp khểnh, cười mồm toàn răng là răng, hay là vổ chìa vổ chật, móm đến độ mặt gẫy, chụp ảnh ko bao giờ dám cười... thì mình khuyên đi niềng răng khẩn cấp đi! (Hồi ấy mình niềng rẻ lắm, có 16 triệu à! Giờ chắc chỗ ấy lên hơn 20tr chứ mấy, chỗ to, rẻ hơn những chỗ khác, mình ko nói đâu ko lại bảo mình quảng cáo ý). Chứ khi giao tiếp, mà ko cười tươi, ko dám cười, lúc nào cũng ôm bộ mặt khắc khổ, cùng lắm chỉ dám nhếch mép cười mỉm một cái, thì đối tác lại bảo con này khó tính, khó gần bỏ mẹ, chắc chắn nó làm bạn hạn chế giao tiếp, không thuận lợi trong công việc và cuộc sống đâu! (Khổ cái tính mình te tởn hay cười, hồi niềng răng rõ xấu rồi mà ko nhịn được, vẫn cười toe toét ko khép mồm vào được ý, hí hí...)

Còn giờ á, chấp hết các thể loại nhé, cười cũng đc, mỉm cũng được, đều thấy mình xinh hết, kinh doanh và trong cuộc sống đều thuận lợi, chồng cưng như trứng mỏng, hàng trăm điều lợi ấy, xinh đẹp thật là nguy hiểm! hế hế...

Vậy nên...Cái răng cái tóc là góc con người, các bạn xấu cái gì, nên mạnh dạn đi tu bổ (nếu có điều kiện), đừng chần chừ nữa!

Ảnh mình đây (so sánh cùng quãng thời gian - hồi sinh viên và mới lấy chồng, lấy chồng còn xinh hơn cả hồi SV trẻ trâu nhé, sau khi tháo niềng răng):

Còn bây giờ, mình sinh con, mập ra, 54kg, nên trông người ngợm chán lắm (nhưng cái mặt thì vẫn được khen xinh, lúc nào cũng vui vẻ cười tươi như hoa, sướng lắm hê hê...)

Trời không phụ công người, các bạn răng xấu cố lên! Các bạn có thể vào FB mình xem ảnh sau khi niềng răng xinh đẹp như nào để lấy động lực.

Chúc các bạn có nụ cười xinh rạng rỡ, cho đời thêm tươi sáng ^^

Facebook.com/thanhnga2712