Mình đắn đo mãi ko biết có nên viết topic này ko,vì chắc sẽ có nhiều ý kiến trái chiều,và chê trách mình nữa,nhưng nghĩ đi rồi nghĩ lại,nhất thiết mình muốn nêu ra kinh nghiệm bản thân cho mọi người,và là kinh nghiêm xương máu,nhất là những ai quan tâm đến lĩnh vực giải phẫu thẩm mỹ,hãy bỏ chút ít thời gian ra đọc những lời giãi bày của mình nhé....Mọi người nếu đọc thấy khó chịu hãy cứ góp ý thẳng thắn với mình,vì chính mình còn từng tửong là ko tha thứ được cho mình nữa....

Cách đây gần 2 tháng mình có lập topic xin các mẹ tư vấn về phẫu thuật gọt xương hàm,vì mình cứ trăn trở mãi về khuôn mặt to và thô của mình,suốt bao nhiêu năm trời...Nhưng mọi người phản đối ghê quá,đi gặp bác sỹ thì họ nói cơ sở vật chất ở Vn ko phải lý tưởng nhất để thực hiện loại phẫu thuật đấy...Đêm nào cũng trằn trọc nghĩ nhiều,mà tính mình đã quyết làm j thì phải làm cho bằng được,nên cứ ngoài giờ làm việc là đi tư vấn để làm thon mặt....Cuối cùng cũng tìm được giải pháp độn cằm,độn cằm ko làm mặt nhỏ lại mà tạo cảm giác ấy thôi vì mặt sẽ dài ra chút....K biết ma xui quỷ khiến thế nào lại muốn tiện thể đi sửa lại cái mũi....Mà mũi cũ của mình trông khá ổn tuy hơi cứng....

Mình đi sửa lại mũi và độn cằm cùng 1 lúc.....Không biết những bạn đã trải qua 2 cuộc phẫu thuật này cảm thấy sao,còn mình thì đau đớn đến vô cùng,4 ngày chỉ ăn cháo,nói cười cũng thấy đau,hắt xì cũng đau,ngáp cũng đau,ko được đánh răng làm mình khó chịu kinh khủng,đi lại xây xẩm mặt mày,đêm nằm ko ngủ được vì đau,và đói,trong lòng thì cứ nhủ rằng phải cố lên,còn vài ngày nữa thôi là xinh lắm rồi,kiểu j cũng sắp có khuôn mặt thon và mũi cao mềm mại....

Nói đến đây mình chen ngang vài dòng,trước cứ nghĩ phẫu thuật thẩm mỹ là đơn giản(vì mình đã từng sửa mũi),chỉ gây tê rồi nhét chất liệu và khâu lại,nên cứ thích đi là đi cho bằng được,suy nghĩ thì ít mà đi tham khảo thì nhiều,mà tham khảo thì đa phần nhân viên sẽ khuyên mình sửa....Chắc cũng có mẹ trên này đã đi phẫu thuật tmv Ngọc Hiền ở Nguyễn Khắc Nhu,mình ko dám áp đặt chủ quan,vì tùy từng khuôn mặt và tùy từng người hợp với kiểu sửa của bs,nhưng khi mình qua đặt lại chất liệu mũi,và độn cằm,thì sau 1 tháng(thời gian ổn định) trông mặt mình biến dạng kinh khủng,dài như 1 cái bơm xe đạp,và cằm thì to trông nét rất giống Jonny trí nguyễn....Các mẹ đọc thì ko thể hình dung ra được khuôn mặt ấy của mình,trông mình chính xác giống Gay chuyển đổi giới tính....Anh ấy gọt cho mình chất liệu mũi gồ lên như con két,đặt chất liệu cao tít gần trán và ko hề có điểm võng nữ tính,và chất liệu mũi để nguyên cả chân(mình mới đc biết nguyên nhân 80% những người bị thủng đầu mũi là do để nguyên chân).....Trong thời gian đấy mình suy sụp hoàn toàn,đềm nào nằm cũng khóc,chắc mọi ngừoi sẽ nghĩ đâu nghiêm trọng như thế,nhưng mình thì thấy gần như ko còn hướng giải quyết nào,trước đây mặt mũi xinh xắn dễ nhìn,bây h mặt dài ngoằng rồi hóp lại,mũi quặp xuống....

Qua được thời gian đấy 1 chút mình đã gượng dậy và tìm hướng giải quyết,dù có mất tự tin rất nhiều,mình đến salon tóc để thay đổi kiểu tóc phù hợp với gương mặt ngựa,thì nghe thấy mấy đứa nhân viên ở đấy nói khá to "Ôi mặt con kia trông kinh thế"....Lúc đấy ko biết mình phải làm thế nào nữa,quá bực tức vì bị gọi là con và còn bị coi thường,nhưng buồn nhiều hơn,lúc đấy mình bật khóc.......

Về nhà mình soi gương cũng thấy đúng là nếu ra đường chính bản thân mình nhìn thấy gương mặt ntn thì chắc cũng sẽ chê 1 cách thậm tệ....Do mình tự chuốc lấy,nên mình phải tự chịu....Đêm nằm ngủ với mẹ mà nước mắt cứ chảy lã chã,mẹ mình thương con cũng chẳng biết an ủi thế nào,toàn nói chống chế " Mẹ thấy xinh đấy chứ"...Còn người yêu mình thì có vẻ shock với gương mặt của mình nhưng vẫn cố bình thản....Các anh các chị trong nhà toàn khen an ủi nhưng mình biết chẳng ai nhìn vào mặt mình cả,mọi người đều nói dối để mình vui lên....Mình thấy có lỗi với những người thân xung quanh....

Bao nhiêu lâu nay mình đọc và xem nhiều trên mạng về những ca phẫu thuật bị biến dạng,toàn lắc đầu lè lưỡi,ko ngờ đến ngày hôm nay lại rơi đúng vào hoàn cảnh của mình....Tuy mặt mình ko thể nói là đến nỗi biến dạng,nhưng đã thay đổi hoàn toàn cục diện,và theo chiều hướng xấu đi,xấu kinh khủng,và người ta nhìn vào chỉ thốt lên được chữ Khiếp....Mình khóc mãi,mất ngủ mãi,nhịn ăn mãi,rồi người gầy tọp đi,có ngừoi mách cho thử lên tmv Thu Cúc để hỏi xem,thì lên đến nơi gặp bs Dương,a Duơng phân tích cho mình cực kỳ nhiệt tình và chu đaó,cả nhân viên ở đấy rất thân thiện và cơ sở vật chất mình thấy khá hiện đại.....Sau vài ngày suy nghĩ,ko thể khắc phục được cái mặt dài này nữa,chỉ còn cách tháo chất liệu ra,nhưng phải chờ khoảng 1 năm để ổn định,nên mình quyết định chỉ sửa lại cái mũi quặp thôi....Lúc viết topic này là mình vừa mổ được 1 ngày,chưa thành hình chính xác nên mình chưa khen chê vội....Nhưng mình đã thoải mái được tư tưởng nhiều lắm,và lại thấy yên tâm hơn,vì ở đây tiếp đãi rât nhiệt tình chu đáo,trước khi mổ chị lễ tân còn mua bán mỳ và sữa cho mình uống sợ hạ đường huyết,và hẹn 2 tuần sau đi kiểm tra lại,dặn dò đủ kiểu....Còn ở tmv Ngọc Hiền Nguyễn khắc Nhu,bà chủ chỉ luôn miệng nói xấu khác hàng,lúc mình đang tiêm thuốc tê còn nghe bà ý nói mình với mấy y tá rồi cười rúc rích với nhau,lúc đang mổ mình run quá thì bà chủ luôn miệng cạnh khóe mình,nhân viên tư vấn thiếu nhiệt tình,chẳng hề quan tâm đến bệnh nhân....

Và điều quan trọng là bs L,anh này có kiểu khó chịu khi thấy mình đi cắt mí của bác sỹ khác,mình thấy điều này quá vô lý,chẳng lẽ cứ phải chung thân phẫu thuật của anh ấy ah,mình ko thể có quyền tham khảo và đi làm ở nơi được bạn bè giới thiệu???.....Lần thứ 2 sửa mũi ấy bs L thái độ rõ ràng với mình và mình ko hiểu có phải vì thế mà bs làm hỏng gương mặt cũ của mình ko....Mình đi khám rất nhiều bs thẩm mỹ và ai cũng hỏi ai vừa làm mũi cho thế,và các bs đều nói điểm gồ trên mũi mình là rất bất thường,giống như là cố tình???....Vì thường chất liệu mũi bs gọt thẳng hoặc hơi thon 1 chút cho tự nhiên,ko ai làm gồ lên như thế......Mình thật sự thất vọng nhiều về tmv này và bs mổ.....Các bs khác đều khuyên mình nên quay lại bs L để chỉnh,nhưng mình nghĩ rồi,lần th2 đã như thế thì ko hiểu lần t3 anh ấy còn làm gương mặt mình thành thế nào nữa....Mình chấp nhận mất tiền và ko khiếu nại j cả,vì mình ko còn muốn quay lại nơi đấy 1 lần nào nữa,sau này nếu có bỏ chất liệu cằm mình cũng sẽ ko quay lại,cái tmv tư nhân thiếu tôn trọng bệnh nhân và thiếu trách nhiệm với bệnh nhân....

Bây h mình đã cảm thấy chiếc mũi mình dần nữ tính trở lại,còn mặt vẫn hơi thô nhưng cố gắng k nghĩ đến nữa....1 bài học đắt giá,cực kì đắt giá cho mình,trên khuôn mặt lạm dụng thẩm mỹ quá nhiều,mình đã có cảm giác người yêu mình dần xa mình nhiều hơn,vì cảm thấy mình ko còn là mình nữa....Mình đánh mất sự tự tin,đánh mất tình cảm của ngưởi yêu,đánh mất vẻ tự nhiên vốn có....Để chạy theo chuẩn mực nào đấy....Mình có một lời khuyên cho các chị,các mẹ trên wtt,ai đã đi pttm rồi thi hãy tự hài lòng như thế,sửa đi sửa lại rồi càng thấy ko hài lòng,muốn hơn,muốn nữa,rồi lại rơi vào hoàn cảnh của mình lúc nào ko hay...Còn chị e nào định đi pttm thì hãy tham khảo và suy nghĩ cho thật kỹ,thật kỹ vào,vì ai cũng tửong nó đơn giản nhưng thực ra là ngược lại....1 bộ tóc bị cắt hỏng hay nhuộm hỏng là mọi người đã thấy ức chế rồi,trong khi mái tóc có thể nuôi lai để làm 1 bộ tóc mới...Nhưng pttm thì ko như tóc,nếu ko ưng ý phải làm lại,lại đau đớn lại chờ đợi,và đụng vào dao kéo nhiều lần thì k tốt đẹp gì cho tâm lý và sức khỏe.... Pttm 1 điểm khiếm khuyết nào đấy mà mình cho là xứng đáng để phẫu thuật nhất là điều rất đáng hoan nghênh....Nhưng đừng lạm dụng nó,đừng như mình,lần đầu tiên sửa mũi đẹp rồi lại muốn cái khác đẹp theo,cứ thế,cứ thế,lún sâu vào,càng ngày càng giả tạo....Bây h mình sợ soi gương lắm.....