NGHỈ NGƠI NHIỀU

Chúng ta không thể nhấn mạnh tầm quan trọng của việc nghỉ ngơi đầy đủ trong sáu tuần đầu tiên sau khi làm việc. Một lần nữa, da, xương và sụn của bạn phải ổn định ở nơi an nghỉ cuối cùng và phục hồi sau khi bị cắt mở và dịch chuyển. Điều này cần năng lượng. Để đảm bảo cơ thể có đủ năng lượng để tự chữa lành vết thương nhanh chóng, hãy ngủ từ 7,5 đến 9 giờ mỗi đêm.

Chúng tôi khuyên bạn nên đi ngủ khi bạn cảm thấy mệt mỏi và không đặt báo thức để thức dậy vào buổi sáng. Bạn trải qua một số giai đoạn của giấc ngủ vào ban đêm, bao gồm giấc ngủ REM (chuyển động mắt nhanh). Đó là trong giai đoạn ngủ này, hầu hết các chữa lành xảy ra. Bạn thường quay vòng qua tất cả các giai đoạn cứ sau 90 phút. Chín giờ ngủ sẽ cung cấp cho bạn sáu giai đoạn REM.

tui chuom mat 3

ĂN NHIỀU PROTEIN VÀ RAU CỦ NHIỀU MÀU SẮC 

Sau khi làm thủ tục, bạn có thể muốn ăn thứ gì đó tiện lợi, chẳng hạn như bánh pizza hoặc bánh burrito. Nhưng bạn thực sự cần phải suy nghĩ về chế độ dinh dưỡng của mình một cách cẩn thận. Vì bạn có thể không muốn quan tâm đến chế độ ăn uống của mình trong những ngày sau thủ thuật, hãy lập kế hoạch ăn uống và chuẩn bị các loại thực phẩm lành mạnh trước khi đến làm thủ thuật.

Điều rất quan trọng là bữa ăn của bạn phải xoay quanh các loại rau nhiều màu sắc và protein. Protein rất quan trọng vì collagen là một loại protein giữ cho làn da của bạn khỏe mạnh. Nếu không có đủ chất dinh dưỡng này, da của bạn sẽ mất nhiều thời gian hơn để chữa lành. Các loại rau có màu sắc cũng rất quan trọng vì chúng chứa các vi chất dinh dưỡng cần thiết mà da, xương và sụn của bạn cần để chữa lành nhanh chóng.

SỬ DỤNG MÁY NÉN LẠNH

Trong 72 giờ đầu sau khi phẫu thuật, bạn có thể chườm lạnh để giữ cho mình được thoải mái. Tuy nhiên, bạn phải lưu ý không đặt túi chườm trực tiếp lên mũi. Thay vào đó, hãy giữ nó ở vị trí áp vào một bên má của bạn để đảm bảo bạn không vô tình làm dịch chuyển bất kỳ sụn hoặc xương đang cố định nào.

Xem thêm: Phẫu thuật treo chân mày

LUÔN MÁT MẺ

Giữ mát trong sáu tuần đầu tiên của thủ thuật sẽ giúp đảm bảo bạn không kéo dài thời gian hồi phục. Đây là điều quan trọng nhất trong ba đến bốn tuần đầu tiên sau khi làm thủ thuật, đó là một trong những lý do mà bạn không nên tập luyện tim mạch quá căng thẳng.

Bạn cũng nên tránh ăn những bát súp đang bốc hơi, tắm nước nóng, thư giãn trong phòng xông hơi ướt hoặc xông hơi khô. Khi tắm, hãy đảm bảo rằng bạn đang tắm nước ấm trong khi giữ vòi không cao hơn cổ. Ăn thực phẩm ở nhiệt độ phòng hoặc lạnh hơn.

ĐỪNG THỔI MŨI

Hãy nhớ rằng bạn không nên xì mũi trong sáu tuần đầu tiên sau khi làm thủ thuật. Bạn có thể cảm thấy một số tắc nghẽn trong thời gian này. Nhưng bạn phải chống lại cảm giác muốn xì mũi. Nếu bạn cảm thấy nghẹt mũi, hãy thoải mái khi biết cảm giác này là do các mô mũi bị sưng lên chứ không phải do dịch nhầy thực sự trong xoang.

Nếu bạn không thể vượt qua cơn thèm muốn xì mũi, hãy sử dụng nước muối sinh lý xịt mũi để làm ẩm đường mũi và giảm sưng. Bạn có thể mua thuốc xịt mũi nước muối hoặc tự làm ở nhà. Ngoài ra, bạn có thể giảm sưng bằng cách chườm lạnh lên một bên má hoặc uống thuốc bổ sung arnica bốn lần mỗi ngày.

Xem thêm: Có nên treo chân mày

KHÔNG ĐEO KÍNH

Tuy khó khăn nhưng điều quan trọng là bạn phải tránh đeo kính trong sáu tuần đầu tiên sau khi phẫu thuật. Điều này cũng vì lý do tương tự như bạn không nên nằm ngửa hoặc nằm nghiêng. Để đảm bảo không kéo dài quá trình hồi phục, bạn cần tránh gây áp lực lên mũi.

Nếu bạn đeo kính thuốc, hãy hỏi bác sĩ đo thị lực của bạn để đeo kính áp tròng trong thời gian hồi phục của bạn. Nếu bạn đeo kính râm, hãy đội mũ bóng để tránh ánh nắng chiếu vào mắt.

TRÁNH XA ÁNH NẮNG MẶT TRỜI

Một bước quan trọng khác giúp quá trình hồi phục của bạn trở nên suôn sẻ và thoải mái là hạn chế tiếp xúc với ánh nắng mặt trời. Khi bạn ra ngoài vào ban ngày, hãy đảm bảo rằng bạn đang mặc một loại kem chống nắng phổ rộng với chỉ số chống nắng ít nhất là 35.

Có một số lý do tại sao điều quan trọng là phải bảo vệ mũi của bạn khỏi ánh nắng mặt trời. Về cơ bản, việc tiếp xúc với tia UVC của ánh nắng mặt trời làm chậm quá trình sản sinh collagen mạnh và làm hỏng collagen hiện có. Điều này sẽ làm chậm quá trình phục hồi của bạn. Hơn nữa, tiếp xúc với ánh nắng mặt trời có thể làm tăng huyết áp của bạn và làm trầm trọng thêm cảm giác sưng và áp lực ở mũi.

Xem thêm: Treo mày có sẹo không