Mình vừa đi về hồi tháng 3, kinh nghiệm còn nóng hổi nên mình muốn chia sẻ với các bạn đang có ý định sang HQ phẫu thuật. Mình chọn HQ thay vì VN dù giá chênh rất nhiều lần đơn giản vì mình nghĩ các bác sĩ ở đây làm 1000 ca một năm, nhiều kinh nghiệm, lại được đào tạo bài bản, nhiều bác sĩ còn là giáo sư dạy cho các bác sĩ khác, cơ sở vật chất y tế hiện đại.... (Đơn giản như việc thu gọn đầu mũi, theo mình tìm hiểu thì ở VN ít bác sĩ có thể làm được việc này, chủ yếu là cho silicone vào sống mũi để nhìn mũi cao hơn từ đó trông nhỏ hơn, các bác sĩ Hàn không chỉ làm thu gọn đầu mũi mà còn có thể kéo dài đầu mũi, làm đầu mũi nhọn hơn v...v...) Đó là lựa chọn của mình nên mong các bạn đừng vào bình luận kiểu ở VN làm cũng đc mà vân vân và vân vân. Mọi thứ đều có giá của nó cả.

Theo mình để đi được HQ phẫu thuật các bạn nên:

1. Nói được tiếng Anh đủ để nói chuyện với bác sĩ về các vấn đề chuyên môn + đọc các tài liệu chuyên môn về cái mình định sửa (như mình là sửa mũi) Còn không thì nên có bạn bè hoặc người thân có thể giúp mình làm những việc trên (và đi cùng). VỀ CƠ BẢN, việc giao tiếp giữa bệnh nhân và bác sĩ là rất quan trọng đến kết quả cuối cùng. Chính vì vậy mình khuyến khích các bạn không nên đi nếu không thể nói chuyện trực tiếp với bác sĩ.

2. Điều kiện tài chính dư dả: mình sửa mũi cả chuyến đi mất tầm $8000-9000 => Tại sao? Vì giá làm mũi ở HQ rất chênh lệch, nếu vì lí do tài chính bạn không được chọn 1 bệnh viên mà bạn ưng thì mình nghĩ bạn nên về đi làm cày cuốc thêm thay vì chọn 1 bệnh viên khác rẻ hơn.

3. Có khả năng xin visa Hàn Quốc hoặc cầm hộ chiếu không cần visa Hàn.

Trong các bài sau mình sẽ trình bày theo các mục:

1. Lên kế hoạch và chuẩn bị cho chuyến đi

2. Tìm hiểu và kết bạn cùng những bạn sắp sang để chia sẻ kinh nghiệm + gặp gỡ nhau

3. Xin visa

4. Đặt khách sạn, chỗ nghỉ

5. Chọn phòng khám và đặt lịch hẹn tư vấn

6. Lựa chọn bác sĩ

7. Mặc cả giá

8. Chuẩn bị trước phẫu thuật

9. Hồi phục sau phẫu thuật

10. Khác/Câu hỏi

Vì có nhiều mục nên mình sẽ viết dần dần. Bây giờ mình quay lại cuộc sống bình thường, đi làm bình thường nên không có nhiều thời gian.

Update về mũi mình: Mình sang Hàn để cắt cánh mũi (alar width reduction), thu gọn đầu mũi và làm đầu mũi cao hơn (tip plasty), cắt xương mũi 2 bên (lateral osteotomy and medial osteotomy), gọt cái gờ trên sống mũi (hump removal). Mình không nâng mũi do mình đồng ý với kế hoạch của bác sĩ là khi thu gọn 2 cánh mũi, xương mũi trông nhỏ hơn thì mũi sẽ cao hơn và mình cũng không thích có silicone trong người (nhiều biến chứng/rủi ro hơn). Hiện giờ hậu phẫu được 1.5 tháng, mình khá hài lòng về kết quả. Mũi đẹp hơn trước nhiều nhưng rất tự nhiên. Đầu mũi là phần sưng nhất trên mũi nên hiện giờ vẫn hơi sưng, mình hi vọng là trong 1 năm nữa khi hết sưng hoàn toàn thì trông mũi sẽ đẹp và tự nhiên nhất.

Sở dĩ mình chia sẻ với các bạn vì:

1. PTTM không phải cứ bỏ tiền ra là các bạn đẹp. Tư tưởng này rất sai lầm. Nếu bạn may mắn, bạn sẽ gặp được bác sĩ biết vấn đề của bạn và làm tốt cho bạn. Nhưng trường hợp này không phải luôn luôn xảy ra dù công nghệ PTTM rất phát triển ở HQ.

2. Bác sĩ PTTM không phải là CHÚA có thể làm bất cứ điều gì, nhào nặn các bộ phận trên cơ thể bạn theo ý muốn. Bạn phải hiểu rõ hạn chế hiện tại các bộ phận trên mặt của mình, có người nét nào trên mặt cũng đẹp nhưng sắp chung với nhau nhìn lại ra vô duyên. Vì vậy người bác sĩ tốt nhất là người có thể ENHANCE/đại loại là làm bạn đẹp lên đó nhưng nên hài hoà về tổng thể.

3. Sau PTTM, không ai là hài lòng 100% với bộ phận đã sửa. Nếu bạn là người dễ hài lòng, việc này có thể xảy ra, tuy nhiên hầu như những ai đã tìm đến PTTM thì sẽ luôn có 1 con mắt dò tìm, soi mói đủ những nhược điểm trên cơ thể, trên mặt mình với hi vọng PTTM có thể giúp bộ phận đó đẹp lên. Tuy nhiên đẹp lên đến 1 mức độ nhất định thôi (đọc lại ở phía trên về hạn chế của cơ thể) chứ không thể đẹp 100% hài lòng tuyệt đối đâu.

4. Bạn phải chấp nhận rủi ro khi tìm đến PTTM. Trong bất cứ một cuộc phẫu thuật nào luôn tiềm ẩn sai sót. Ví dụ bác sĩ pt 100 ca thì sẽ có 1 ca (1%) biến chứng, hoặc nhiễm trùng, hoặc sai lệch gì đó. Nếu bác sĩ trả lời bạn tỉ lệ sai sót = 0.01% (1 trong 10000 ca) hoặc thậm chí không có sai sót thì người bác sĩ đó đang NÓI DỐI. => Chính vì tỉ lệ sai sót này nên việc chọn bác sĩ càng quan trọng hơn bao giờ hết.

5. Không phải sau PTTM bạn sẽ đẹp lên ngay lập tức. Cơ thể cần thời gian để phục hồi khỏi tổn thương do cuộc pt gây ra. Ví dụ như mình làm mũi thì khi mới tháo băng keo với splint/cái kẹp mũi ra nếu mình ƯNG cái mũi đó ngay lập tức thì đó là kết quả thất bại. Vì mũi khi đó sưng, đầu mũi hếch lên cao do bác sĩ ghép sụn vào. Nhưng càng đợi như giờ là 1.5 tháng rồi thì mình càng thấy hài lòng hơn. Vì thế bạn phải kiên nhẫn đợi cơ thể hồi phục, đừng soi gương rồi than thở là xấu xí này nọ.

6. Hãy là người tiêu dùng thông minh, có kiến thức, có trách nhiệm. Bằng cách là đọc, tìm hiểu, hỏi han kinh nghiệm thật nhiều. Đừng cứ đến bệnh viện chường mặt ra cho bác sĩ muốn làm gì thì làm. Mình gặp một số bạn như vậy, và đúng là những bạn như vậy thường sẽ không hài lòng với kết quả sau PTTM.