Khi con cái của chúng ta đạt kết quả tốt trong học tập thì đó là điều mà phụ huynh nào cũng mong muốn. Bởi vì chỉ có học tập tốt thì mới có thể giúp cho học sinh mở ra nhiều cơ hội để thành công trong tương lai hơn. Tuy nhiên, việc học tập của hầu hết tất cả các em có thể gặp những khó khăn ở một khoảng thời gian nhất định, nó ảnh hưởng không nhỏ tới kết quả học tập và tâm lý của chúng. Có rất nhiều dấu hiệu để chúng ta biết được là tình trạng học tập của con đánh kiểu đi. Trong các điểm số của bài kiểm tra của con ở một thời gian dài lại cho thấy phong độ học tập của con đang bị giảm sút rất rõ ràng. Ngoài ra, có dấu hiệu khác nữa là điểm số của con không còn cao như mọi lần nếu như con là học sinh khá giỏi. Một trong những dấu hiệu khá phổ biến giữa là con mất hứng thú trong học tập. Cụ thể hơn đó là cách em không muốn đi học nữa, đang dành nhiều thời gian để làm việc riêng tư hơn. Điều này chứng tỏ niềm đam mê trong học tập của em đang dần mất đi và không thể tập trung học để có thể đạt được kết quả tốt.

Nếu như trước kia thì kiểu bài và làm bài tập đối với các con không có, nhưng hiện nay lại có dấu hiệu không hiểu hết bài phải mất khá nhiều thời gian để có thể hiểu được nó. Khi làm bài tập thì các con cũng như là không thể tự giải bài tập mà cần phải có sự trợ giúp của bạn bè và thầy cô. Không muốn tiết lộ kết quả học tập của mình cho người khác biết thì đây cũng chính là tâm lý chung của tất cả các em học sinh. Các em thử, kết quả học tập của mình không cho cha mẹ biết, vì việc học tập đang xuống dốc nên đã tránh áp lực từ cha mẹ. Nếu như các em đang có dấu hiệu lãng tránh, cấu gắt và sợ hãi khi cha mẹ nhắc với kết quả học tập thì rất có thể còn đang học kém đi và kết quả không còn như mong đợi nữa.