Các thiết bị điện tử như là điện thoại, tivi, máy tính chính là một trong những vật dụng không thể thiếu trong cuộc sống của chúng ta, bởi vì nó đã đóng góp một phần không nhỏ trong cuộc sống của mình từ người lớn cho đến trẻ em. Chúng giúp tớ các hoạt động như học tập làm việc, cho đến giải trí và thư giãn cũng đều rất cần đến các thiết bị điện tử. Cuộc sống của chúng ta đang ngày càng trở nên bận rộn hơn phản đối với các cha mẹ thì họ vừa phải đi làm ở bên ngoài và còn phải về nhà làm công việc nhà và lo chăm sóc cho những đứa con của mình, có rất ít thời gian để chơi cùng con. Vì vậy các thiết bị điện tử như là điện thoại, máy tính bảng chính là sự lựa chọn tốt nhất mà phụ huynh đã dùng để trở thành bạn đồng hành cùng con trẻ của mình. Nhưng phụ huynh lại không nghĩ đến những tác hại khi cho con em của mình tiếp xúc quá nhiều đối với các thiết bị điện tử đó. Nếu như chúng ta là những người dùng thông minh, sử dụng các thiết bị điện tử đó đúng mục đích và vừa phải thì nó sẽ hỗ trợ rất nhiều cho con em chúng ta tiếp cận hơn với các thông tin bổ ích của cuộc sống, sẽ giúp cho chúng hỗ trợ sự phát triển về mặt trí thức. Tuy nhiên, ngày nay số lượng trẻ em tiếp xúc với màn hình ánh sáng xanh rất nhiều và nó đã gây ảnh hưởng không nhỏ đến sức khoẻ của trẻ, đặc biệt hơn là về mắt của bé.

Bởi vì ánh sáng xanh của thiết bị điện tử là một loại ánh sáng có bước sóng rất thấp và năng lượng lại rất cao, khi tiếp xúc quá nhiều tiệm mắt của các bé sẽ trở nên đau nhức và mỏi, cảm thấy rất khô mắt và lâu dần thị lực cảu trẻ cũng sẽ bị giảm. Trẻ em chúng còn quá nhỏ để có thể Ý thức được điều gì là không tốt cho nên việc sử dụng thiết bị điện tử quá lâu sẽ dẫn đến việc bị mờ mắt, sẽ phải nheo mắt khi nhìn xa luôn cảm thấy chóng mặt và đau đầu. Vậy nên phụ huynh càng phải để ý con em của mình hơn, hạn chế thời gian sử dụng các thiết bị điện tử tối đa cho trẻ, nên hạn chế không cho chỉ nhìn màn hình trước khi đi ngủ và hãy nên dành thời gian của mình để chơi đùa cùng với con hơn, để con có thể phát triển các kỹ năng và năng khiếu của mình.