Con trai em năm nay đang học lớp 7 ạ. Em là mẹ đơn thân và bản thân em cũng từng trải qua tuổi thơ thiếu thốn cả về vật chất và tình cảm nên em luôn cố gắng để con mình được có đầy đủ mọi thứ trong khả năng.

Thằng bé thường xuyên không ghi chép bài đầy đủ, trên lớp nếu không nói chuyện thì sẽ là ngồi ngẩn ngơ vẽ ra sách vở hoặc nhìn trời ngắm đất chứ không nghe giảng nên học lực khá yếu. Thấy con chểnh mảng và chẳng bao giờ chịu tập trung vào việc gì. Em đưa con đi khám và biết con bị tăng động giảm chú ý nên làm theo hướng dẫn của bác sĩ và để ý quan sát con hơn.

Nhưng điều khiến em đau đầu là con trai em không biết sao lại có tật ăn cắp vặt các chị ạ. Lần đầu tiên là lớp 2 ăn trộm gói bim bim của cô chủ hàng tạp hóa cạnh nhà, ngay khi biết được em đã nói chuyện thủ thỉ thử giả vờ như chưa biết để thử con và mong có thể biết được vì sao con lại làm vậy nhưng rất buồn là con nói dối, chối quanh co dù em có gặng hỏi nhẹ hay quát nghiêm đều không nói thật. Chỉ đến khi có nhân chứng là bé con nhà cô tạp hóa nói thấy con lấy trộm con mới thừa nhận. Lần đó em đánh con 1 trận nên thân và phạt ngồi 1 góc suy nghĩ lại hành động của mình, con hứa sau này sẽ không làm vậy nữa.

Tưởng chừng như chỉ có thế nhưng từ sau lần đó, con không trộm đồ nữa mà con lại trộm tiền. Em phát hiện ra nhiều lần và số tiền con trộm cũng đã khoảng trên dưới 1tr, lần nào em cũng rất nghiêm khắc phạt đánh con, để con tự suy nghĩ và thủ thỉ nhẹ nhàng mong con thay đổi.

Tuy nhiên đến hôm nay em lại phát hiện con vẫn chứng nào tật nấy. Em phải đi công tác đúng dịp 20/10 nên có gửi con phong bì gửi mừng cô chủ nhiệm nhưng con lại xé phong bì là lấy luôn 500k trong đó đi. Hôm nay khi biết được chuyện em cảm thấy cuộc đời chưa bao bất lực và thất vọng thế này các mẹ ạ. Em đã thử các biện pháp với con rồi, đánh đòn, thủ thỉ nhẹ nhàng đều đã dùng nhưng không thay đổi được con.

Xin các mẹ cho em lời khuyên ạ. Hiện tại em đang rất bất lực và bối rối không biết phải làm sao?

Liệu có nên đưa con vào trường giáo dưỡng hay tìm trường nội trú để con có kỷ luật hơn không ạ?