Trong một số những tình huống bố mẹ cũng cần nên biết để tránh làm con khó xử, tổn thương đến con nhỏ. Ảnh hưởng tâm lý cũng khiến con khó có thể phát triển được trong tương lai. Những tình huống mà bố mẹ nên tránh khi có ý định la mắng con cái của mình. Dạy con cũng rất nhiều cách, con tuy tuổi nhỏ nhưng con cũng có suy nghĩ và cảm nhận của riêng mình, chính vì thế chúng ta cũng cần tôn trọng con. Ai cũng có danh dự, không phải chỉ có người lớn chúng ta có mà trẻ nhỏ thì chúng ta là bỏ qua điều đó. Như thế là không công bằng với con của mình. Chính vì thế cho dù có thế nào thì cũng không nên mắng con ở chốn đông người. Khi bố mẹ dùng những lời nói la mắng con trước mặt người khác không giúp con cải thiện và nhận ra lỗi lầm của mình mà chỉ khiến trẻ càng ngày càng trở nên tệ hơn, vì trẻ cảm thấy xấu hổ và tự ti hơn về bản thân mình. Sau này con lớn tính cách của con cũng bị ảnh hưởng ít nhiều về hành động của bố mẹ đối với mình. Trước tình huống nếu con đã biết lỗi sai rồi thì bố mẹ cũng đừng nên cố gắng la mắng con nhiều hơn. Một đứa trẻ biết sai và nhận lỗi đã quá giỏi rồi, ai mà không có lỗi lầm bản thân chúng ta lớn thế này cũng vẫn thường có lúc đôi lúc sai lầm mà. Bởi vậy thay vì la mắng thái quá thì hãy nên ân cần chỉ dẫn con mình thế nào mới là đúng. Và trong những bữa ăn thì không nên la mắng trẻ nhỏ, vì ông bà thường còn có câu “Trời đánh còn tránh miếng ăn”. Mọi lời phê bình, trách phạt, để sau bữa ăn rồi có chuyện gì thì nên bình tĩnh và cho con mình có cơ hội được hiểu mình mắc lỗi gì và cần làm gì.  Hãy giữ thái độ bình tĩnh để dạy con chứ đừng vì chút nóng vội mà khiến mọi chuyện tệ thêm, con sẽ dần xa lánh bạn.