Mình thường dạy con theo sở thích của con, nghĩa là con thích lĩnh vực gì mẹ sẽ dạy nhiều về lĩnh vực đó chứ mình không ép con học theo những gì mình thích. Trẻ thường thay đổi theo chu kỳ và sở thích cũng vậy. Có một dạo con mình rất thích học số đếm. Nên mình chỉ tập trung dạy con học số đếm theo các hình thức khác nhau: qua tranh ảnh, qua băng đĩa, qua đồ vật.... Chính điều đó khiến con mình học rất thích thú, rất tập trung và con ghi nhớ rất tốt. Một dạo khác con mình rất thích khám phá tên các đường phố tại Hà Nội nên mỗi khi ra đường mình thường chỉ cho con đường này là đường gì, từ đường này thì ra phố nào.... và có khi con còn hỏi lại mẹ " đây là phố gì hả mẹ?"....Thế nên khi con 4 tuổi con có thể nhớ rất nhiều các con đường ở Hà Nội. Từ nhà tới trường con phải trải qua 7 con phố và đi như nào, rẽ trái rẽ phải ra sao con đều nhớ hết. Có hôm 2 mẹ con đi tham gia chương trình offline ở phố Huế. Trên đường đi gặp đường nào con chưa biết tên con đều hỏi mẹ và tối đó mẹ hỏi con từ nhà mình tới chỗ offline đi như thế nào con đã trả lời được hết.

Kinh nghiệm của mình chính là dạy con theo sở thích của con thì con sẽ tập trung và ghi nhớ tốt hơn rất nhiều.