Thật sự các ba mẹ cũng như mình đều kì vọng vào bé yêu nhà mình (đó là tâm lý chung của các bậc phụ huynh mà, ) luôn muốn bé thông minh,phát triển toàn diện nhất về mọi mặt và khoa học cũng chứng minh trí thông minh của trẻ nhỏ có thể cải thiện chứ không phải hoàn toàn do di truyền. Khi bé bước vào lứa tuổi 1-3 thì não bộ của bé khi đó phát triển rất nhanh có thể nói theo từng ngày nên các ba mẹ nên các ba mẹ không nên bỏ qua giai đoạn quan trọng này của bé. Các ba mẹ nên dành thời gian kết hợp việc vừa chơi,vừa học cùng với bé.

Vì vậy dù bận công việc nhưng tối mình và ông xã vẫn dành thời gian 2 tiếng để vừa chơi vừa học với bé bằng các trò chơi đơn giản như: Dạy bé hát hay bài thơ,qua đó ba mẹ có thể cùng bé diễn tả như con mèo kêu thế nào,con chuột kêu ra sao…Sau đó,ba mẹ hỏi lại bé thì bé sẽ trả lời rất nhanh và đúng.Ba mẹ cũng nên dạy bé học hình ảnh,màu sắc qua thẻ từ các con vật hay vật dụng,khi ra ngoài thực tế nếu có dịp thấy những đồ vật hay con vật đó các ba mẹ nên hỏi xem bé có nhớ không và bổ sung lại nếu bé quên.Vì giai đoạn này,bé cũng hay quên nên khi dạy bé ba mẹ cũng cần có tính kiên nhẫn lặp đi lặp lại nhiều lần. Mình cũng áp dụng bằng phương pháp nhờ bé lấy vật dụng quen thuộc để bé tập trung quan sát và chọn lựa,khi bé chọn đúng mình nên khen bé để khuyến khích con.Mình nghĩ đây là phương pháp rất hiệu quả có thể 1,2 lần đầu con sẽ làm sai nhưng lần kế tiếp con sẽ ghi nhớ và làm đúng chứ ba mẹ dạy bé đây là cái ly,cái áo.. bé sẽ rất nhanh quên nhưng khi nhờ bé lấy cái ly,cái áo… bé sẽ nhanh nhớ hơn rất nhiều.

Còn vật dụng thì mình kèm vào màu sắc để con tập nhớ dần như cái ly màu đỏ,cái áo màu vàng…bé mình từ đó cũng nhớ màu sắc khá giỏi khi bé 3 tuổi đã phân biệt được 4 màu gồm: màu xanh lá cây,màu vàng,màu đỏ và màu trắng. Học màu sắc thì khá phức tạp hơn những cái khác,mình phải dạy bé khá lâu và mất khá nhiều thời gian phương pháp để bé nhớ nhưng cuối cùng phương pháp hữu hiệu nhất để bé nhớ màu là mình cho bé ra ngoài công viên chơi nơi có rất nhiều cây xanh và hoa lá,mình chỉ bé lá có màu xanh lá cây,bông hoa màu đỏ,màu vàng thường đập vào mắt bé nhiều nhất mình chỉ cho bé 2 màu đó vậy là bé nhớ rất nhanh và không còn lẫn lộn nữa mình thật bất ngờ vì cho bé ra ngoài cũng rất hữu hiệu.Các ba mẹ nên sắp xếp thời gian cho con đi ra ngoài vào cuối tuần hoặc những khi có thể nếu được nên cho bé ra công viên vì nơi đó rất yên tĩnh ,không khí lại thoáng mát do rất nhiều cây cối,các loại hoa,quả....Con vừa vui chơi,chạy nhảy thỏa thích vừa rèn luyện sức khỏe cho con bên cạnh đó mình cũng giúp con bổ sung thêm kiến thức về cảnh vật xung quanh như dạy con về tên hoa,tên cây,màu sắc của hoa,lá....Con rất chăm chú và tiếp thu rất nhanh.Lần sau,con thấy hoa đó là có thể gọi đúng tên và con còn phân biệt được màu sắc nữa.

Đây là bí quyết của mình trong việc phát triển tư duy và trí thông mình của bé mình và thấy rất hiệu quả nay cùng chia sẻ với các ba mẹ hi vọng nhận được thêm sự đóng góp để giúp các bé yêu của chúng ta phát triển trí thông mình hơn nữa nhé!