Bé nhà mình rất hiếu động, lúc dưới 2 tuổi hiếm khi bé chịu ngồi yên nên làm cho người khác có cảm giác bé không có khả năng tập trung. Tuy nhiên, bé lại ghi nhớ tốt những gì mẹ dạy và khá nhạy trong việc xử lý tình huống. Với tính cách ấy thì việc ép bé ngồi tập trung làm việc gì đó mà bé không thích hoàn toàn là một nhiệm vụ bất khả thi. Cho nên mình chỉ còn cách dạy bé thông qua các trò chơi (khi chơi thì rất tập trung) hoặc giúp bé ghi nhớ điều gì đó bằng cách cứ nói/chỉ/dạy lặp đi lặp lại bất chấp vẻ không chú ý của bé. Chẳng hạn khi mình dạy bé ghi nhớ màu sắc thì mình hay nói cho bé biết tên đồ vật kèm màu sắc, ví dụ như trong clip này mình hay đề cập đến ngôi sao màu vàng vì hình khối này nổi bật nhất. Sau vài lần như thế thì bé đã ghi nhớ được ngôi sao màu vàng.

Về khả năng xử lý tình huống thì bé nhà mình bộc lộ khả năng này từ rất sớm. Chẳng hạn như trong clip này bé biết lấy một hình khối khác gõ mạnh vào hình khối bị mắc kẹt để đẩy hình khối mắc kẹt lọt vào trong hộp. Hoặc khi bé bỏ hình khối vào thì tự biết vỗ tay tự khen mình hay (dù làm sai bét :D). Mình cũng hay tận dụng mọi trường hợp để rèn tính sáng tạo cho bé. Ví dụ như với những hình khối thì ngoài việc chơi theo đúng chức năng (thả khối) thì mình còn hướng dẫn bé chơi xếp khối cao lên đẻ rèn vận động tinh cho bé.