Con gái mình năm nay 4 tuổi, con luôn là bé gái hiếu động rất ít khi chịu ngồi một chỗ và con không có thói quen kiên nhẫn. Thật sự, mình cũng khá lo lắng về con và cố gắng tìm cách cho con có thói quen kiên nhẫn, tập trung vì chẳng còn bao lâu nữa con sẽ tới lúc phải tập quen dần với con số và chữ cái. Tình cờ, mình mua cho con một cuốn sách tô màu, lúc đầu con cũng không có sự hứng thú nhưng mình cùng ngồi tô mẫu cho con xem thì bức tranh khi hoàn thành có rất nhiều màu sắc từ đó con muốn được tô màu. Lúc đầu, mình gặp khá nhiều khó khăn khi cố gắng tập cho con thói quen kiên nhẫn, mình giúp con ghi nhớ các màu sắc đơn giản, tô những hình thật đơn giản để con làm quen dần với màu sắc, tạo sự tò mò cho bé. Dần dần, con đã quen dần với việc tô màu và biết được những màu đơn giản sẽ tô cho cây cỏ, quần áo.. ra sao và thành công con đã yêu thích môn vẽ này. Để giúp con sáng tạo trong tô màu hơn, mình cho con tô màu những bức tranh mình tự vẽ và con tự tô màu để ra bức tranh màu sắc hoàn chỉnh. nHờ vậy con mình mới 4 tuổi đã có thể phân biệt các màu sắc rất rõ ràng và biết được các vật xung quanh màu sắc ra sao đó các ba mẹ.

Con đang chăm chú tô màu

Con đã hoàn thành xong bức tranh của mình.

Từ đó, con đã học được tính kiên nhẫn và đã tập trung hơn. Đây là biện pháp mình đã áp dụng cho con và rất hiệu quả, hi vọng nhận thêm sự chia sẻ của các ba mẹ trong việc giúp con trở nên thông minh hơn.