Đã vào mùa mận. Nhà đã có mứt mận. Mứt mận có màu rất quyến rủ. Đây là màu quả mình yêu thích.

hình ảnh

Cứ mỗi năm vào mùa mận là làm mứt. Mứt dùng để ăn với sữa chua, ăn với kem lạnh, trang trí bánh kem, ăn sáng với bánh mì.

hình ảnh

Bánh mì và mứt mận

hình ảnh

Bữa sáng hôm nay

Thật ra nó không phải như vậy, phải đánh mứt ra lọc lấy hột nhưng bác làm dâu nhà mình đã chốt xong nồi mứt như thế và mình phải đồng ý thôi.

hình ảnh

Tác phẩm của bác làm dâu

Nhà mình có “bác làm dâu” rất giỏi giang. Bác chưa bao giờ làm hỏng món nào. Bác biết khi nào là món đạt độ ngon nhất. Bác kho cá rất tài. Làm mứt cứ giao cho bác là xong. Cứ giao các thứ lên cho bác là xong món. Đó là bếp gas có đầu dò. Nó thật sự hữu ích cho nhà bếp. Cả nhà đều yêu quý sự thật thà của bác. Bác chưa làm khét món nào.

Công thức mứt mận của minh:

Mận 4 kg

Đường trắng 2 kg

Muối 1/2 muỗng cà phê

Bột chanh 1 muỗng cà phê

Cách làm: Mận ngâm nước, rửa sạch, để ráo. Khía từng quả mận. Cho đường để qua đêm. Đường tan cho muối, bột chanh. Cho lên bếp gas lửa vừa và “bác làm dâu” tự hoàn thành.

Đúng ra là khi sôi thì mình lọc bỏ hạt ra dạng mứt không có quả và hạt nhưng hôm qua thì bị quên. Đến khi nhớ thì bác làm dâu đã xong rồi và bác đã tắt bếp đi ngủ từ lâu rồi. Đành chịu vậy luôn.

Nếu không có bác làm dâu thì tự làm dâu thôi 👻

Lenkeng