Em muốn con giỏi tiếng Anh ngay tại trường mà cứ loay hoay mãi không biết làm cách nào các mẹ ạ.

Nhà chồng em có hai anh em, bố mẹ chồng lại thương con cái chỉ muốn cả đại gia đình sống chung. Cũng may nhà chồng khá giả, đủ chỗ cho cả hai gia đình nhỏ của con trai sống chung.

Không biết xui khiến thế nào mà dù chồng em lập gia đình trước em trai đến 2 năm nhưng cả hai bà vợ đều mang thai cùng lúc, em sinh con tháng 6 còn cô em dâu sinh tháng 8. Em cũng tự thấy mình may mắn vì bố mẹ chồng hiền lành, rất yêu thương con cái dù đó là dâu.

Hai đứa trẻ ở chung nhà cũng quấn quýt như anh em, vui vẻ lắm, đi học thì đi cùng nhau nữa nên em có bận thì em chồng đón, em chồng bận thì em đón.

Chuyện sẽ không có gì cho đến khi năm ngoái hai đứa vào học lớp 1 cùng lúc. Hai đứa đều học chương trình tiếng Anh trong trường. Tuy nhiên, con trai của em chồng em thì đăng ký thêm chương trình học tiếng Anh qua Toán và Khoa học. Thằng bé nhanh nhảu và quả thật là có năng khiếu tiếng Anh lắm luôn. Thầy cô dạy gì là nhớ hết cả. Em vì sợ con học chương trình này nặng quá, nghe cái tên cao siêu thế nên không đăng ký cho con. Khổ nỗi thằng bé học tiếng Anh trong trường kiểu gì mà nhớ trước quên sau.

Em không quan trọng điểm số, nhưng sau một năm em thấy con tự ti hẳn các mẹ ạ. Con trai không vui khi nghe nhắc đến môn tiếng Anh. Hôm nào cả nhà quây quần mà đứa em trổ tài nói vài câu tiếng Anh, được ông bà khen là thằng bé buồn ra mặt. Em chỉ muốn con tự tin hơn thôi chứ không phải ganh tỵ gì. Em mong con có thể vui vẻ, hứng thú với môn học này. Em có bàn với chồng, cả hai cũng áp dụng nhiều cách khác nhau như: mua flash card (loại có hình minh họa sống động), tải thêm những bài hát, những bộ phim hoạt hình với câu thoại đơn giản cho con nghe… nhưng hình như vẫn chưa đủ để con theo kịp!

Một chị trong cơ quan nghe em than thở không biết làm sao để giúp con liền bảo: “Hay em đăng ký cho con chương trình học tiếng Anh qua Toán và Khoa học đi. Con chị đã học một thời gian rồi và tiến bộ hẳn đấy”. Em nghe bảo là chương trình này dạy kiến thức với thuật ngữ Toán, Khoa học bằng tiếng Anh, thấy khá thú vị và bổ ích nhưng chưa biết thế nào. Em đang băn khoăn không biết năm sau có nên đăng ký cho con học tiếng Anh qua Toán và Khoa học không? Em chỉ sợ con mới học lớp 1 nếu không theo nổi thì vô tình tạo thêm áp lực cho con. Các mẹ nhà mình có ai đã từng cho con học chương trình này chưa ạ, cho em vài chia sẻ với!