sau 1 thời gian xem trên yotube mình đã tự làm thành công gần 95% rồi,do con mình ko chịu ngồi yên cho mình làm nên mình canh vào lúc bé ngủ mới làm,nhưng do con mình dễ thức (mà thức là ngọ ngoạy tay chân ko yên) nên mình chỉ làm được chân thôi,còn tay thì mình phải làm bột mì theo kiểu đất nặn,(sẵn làm cho con chơi luôn) để in tay nên ko sắc nét bằng làm chân Click image for larger versionName:DSC04471.jpgViews:0Size:43.0 KBID:215810,lần đầu làm con mình cứ quẫy tay chân liên tục làm mình tốn bột phải làm đi làm lại nhiều lần,rồi tại mình xay bột lâu nên bột bị nổi bọt,khi cho tay chân bé vào làm khuôn thì bị xấu,......có mẫu tay của bé mình làm dê thương lắm nhưng bị nổi bọt,rồi thạch cao mình pha đặc quá nên ko chảy vào hết khuôn ,bị hư nên phải bỏ ko lay,lam theo cach nay rat ro dau van chan,van tay luon .mình muốn post nhiều hình cho các mẹ xem nhưng nó báo nặng ko đủ dung lượng post.

sau đây mình chỉ các bạn thành phần nhé:

1: bột lấy dấu -các mẹ đến các cửa hàng bán dụng cụ nha khoa hỏi có bột lấy dấu tropicalgin (của hãng zhermark) giá 105k bịch(453gr) làm dc cũng nhiều(nếu ko bị hư)

mình thì mua ở 199 nguyễn thi minh khai q1

2: bột thạch cao : cái này mình nhờ anh rể ra chợ kim biên mua giá 60k/kg làm dc rất nhiều mẫu

3: khung hình :cái này thì mắc nhất và khó kiếm: mình vào nhà sách nguyễn vna8 cừ tìm mua khung hình có bề dày cao nhưng ko có ,thấy cái này(tức cái khung mình mua )thực chất nó là cái hộp bên trong có hình con rồng bằng nhựa có kim tuyến để trưng bày ,thấy phù hợp với nhu cầu nên mình mua về ,bỏ con rồng đi

4: máy xay tay:cái này quan trọng lắm nhé,vì bột lấy dấu rất mau đông cứng lại nên ko thể quậy = tay dc,và phải quậy với mức nhỏ nhất ,phải làm nhanh để ko bị nổi bọt

5: khay đựng(phải = nhựa) : mình lấy hộp xốp hay đựng cơm để lấy khuôn chân,ca nhựa để lấy khuôn tay hoặc hộp xốp đựng bánh bao cũng dc(nếu tay bé dể yên và thẳng ngón cho mình lấy)

6: bình xịt màu gold

bột lấy dấu khi mua về có kèm cái muỗng đong,các mẹ lấy 1 muỗng ngang pha với 50ml nước, nếu lấy dấu chân thì mình lấy 4m bột đổ vào ca nhựa ,rồi đổ nước vào(mình đã canh lượng nước với 4m bột bên ngoài sẵn) rồi đổ vào ca ,bật máy xay cho vào quậy ,thấy bột từ màu đỏ->hơi vang là ngưng rồi cho chân ,tay bé vào lấy dấu

có dấu rồi mình pha thạch cao theo tỉ lệ 1:1 đổ thạch cao vào trước rồi mới đổ nước nhé

xong rồi đổ vào khuôn đem phơi nắng cho mau khô, đợi khô ráo nước (mình để 1 ngày )rồi lấy bình xịt phun lên ,thế thôi

màn cuối là mua keo 2 mặt hoặc keo dán sắt dán vào khung.

tự làm ,ko tốn bao nhiêu (so với 1tr ngoài HN) ,theo cách này các mẹ có thể làm tay con với tay của mình cũng dc (nhớ quậy nhiều bột và khuôn to nhe)

chúc các mẹ thành công ,lưu lại dấu tay chân của con yêu