Em chia sẻ câu chuyện thật của em, hy vọng là sẽ giúp ích được cho nhiều mẹ khác. Khổ tâm lắm, chắc ai đã làm mẹ thì mới hiểu nỗi khổ chăm con vất vả như thế nào :(

Lần đầu làm mẹ nên em không có nhiều kinh nghiệm, em cũng chịu khó hỏi thăm từ người khác lắm, từ mẹ ruột, hàng xóm, chị em trong họ cho tới các chị đồng nghiệp. Tâm lý thương con và lo lắng cho con, nên khi con bị vấn đề gì thay vì bình tâm suy xét thì em lại áp dụng đủ thứ phương pháp vào một lúc, ai bày gì em cũng làm, giờ nghĩ lại thấy có lỗi với con và thương con thật nhiều :(

Con em ăn vào hay bị nôn ói lắm các mẹ, nên con ốm tong teo ấy, đi đâu ai hỏi con bao nhiêu kg, nhiều khi em không dám nói :( Em không phải bà mẹ lười đâu các mẹ ạ, em quan tâm đến chất lượng thức ăn của con lắm. Có thời gian là tự tay em nấu thức ăn cho con với nhiều thực phẩm phong phú như thịt bò, cá bóp, cá lóc, cá hồi, cùng các loại rau củ quả, em cho ăn thêm bánh, trái cấy, ván sữa,… Có lẽ do tâm lý nôn nóng, nên mỗi lần con em ói là em cho ăn lại ngay, em không thể để cho con em bụng đói, những lần như thế thì em lại bị má chồng em la mắng bảo em nhồi nhét con, rằng bao tử nó nhỏ, ăn được bao nhiêu thì ăn. Nếu là má chồng em, thấy cháu ói thì với tâm lí sợ cho cháu ăn vào ói tiếp nên sẽ kéo dài thời gian cho cháu ăn lại, hoặc cho ăn rất ít sau đó, còn cô em chồng đọc thông tin trên mạng thì nói thêm rằng, đừng ép trẻ ăn vì như thế sẽ ảnh hưởng trí não, làm em đau đầu lắm các mẹ :(

Mỗi lần con em bệnh là em stress nặng luôn, vì bình thường đã biếng ăn thì bệnh lại càng mệt mỏi, đến sữa cũng không chịu bú, mà cứ uống thuốc đắng vào là nôn ra cho bằng hết. Đỉnh điểm có lần con em bệnh nặng, người lả đi luôn ấy, đi khám bác sĩ gần nhà cho uống kháng sinh nhiều ngày cũng không khỏi nữa. Con đã thấp lùn, nay sụt cân càng teo tóp, người làm mẹ nhìn con mà nhói lòng. Em quyết mang con lên bệnh viện trên Sài Gòn khám, tại đây bác sĩ cho biết con em thuộc thể tạng biếng ăn, ăn vào cũng không có hấp thu tốt chất dinh dưỡng, bác sĩ bảo em là không được lơ là chuyện ăn uống của con. Bác sĩ bảo nếu tình trạng này kéo dài, con trai em sẽ bị chậm phát triển thể chất, kém phát triển chiều cao, ảnh hưởng gián tiếp đến trí não. Em nghe xong mới biết là từ trước đến giờ, con em chịu đựng 2 kiểu chăm hoàn toàn trái ngược nhau từ em và bà nội, và cả 2 phương pháp đều không tốt :( Dồn ép con ăn quá cũng không tốt, quan trọng là con phải hấp thu được chất dinh dưỡng; để mặc con ăn thế nào cũng được, không quan tâm chuyện ăn uống của con cũng không tốt, vì một đứa trẻ đã biếng ăn mà lại không hấp thu tốt được, mẹ lại chiều theo ý con thì có phải càng chết không :(

Bác sĩ khuyên em cho con uống siro ăn ngon hiệu Ích Nhi, giúp bổ sung các vi chất quan trọng của cơ thể như Kẽm và Selen, cải thiện chứng biếng ăn, giúp trẻ thèm ăn tự nhiên và ăn ngon miệng, ăn nhanh. Bác còn bảo là, siro ăn ngon còn giúp tăng chuyển hoá và hấp thu dưỡng chất, giúp trẻ tăng cân nặng và phát triển chiều cao nữa. Em nghe đến phải cho con uống cái này cái nọ là em sợ xanh mặt, vì con em uống thuốc vào càng bị ói kinh nữa, nhưng bác sĩ trấn an em rằng thuốc này có vị thơm và rất dễ uống, em ban đầu còn ngờ ngợ, em thử uống 1 giọt thì đúng là dễ uống thật, và quả nhiên con em mỗi lần uống không quấy khóc, không nôn, không cần em thúc giục.

Con em sau đợt đó hết bệnh thì em cho uống thêm một thời gian và ngưng luôn, con em vẫn phát triển bình thường, vẫn ăn ngon miệng và ăn nhiều mà không bị ảnh hưởng gì cả, làm em rất vui các mẹ ạ.

webtretho

Con em tắm phao bơi với bạn trong một trưa hè nóng bức rất vui vẻ, con hiện có sức khỏe rất tốt vì ăn ngon, ngủ ngoan đó các mẹ :)

Bởi vậy mẹ nào có con rơi vào trường hợp như con em thì dùng thử nha, nhớ là hỏi ý kiến bác sĩ và uống đúng liều lượng trong bảng hướng dẫn, thuốc rất dễ mua nha, các hiệu thuốc tây trên khắp cả nước hầu như đều có bán cả. Hy vọng là sau những chia sẻ của em thì các mẹ có thêm kinh nghiệm và tự tin chăm con khỏe mạnh, không lo ốm vặt nữa nhé