Tôi thấy bài báo này cũng hay, sau khi áp dụng tôi thấy hiệu quả rõ rêt. Chia sẻ cùng các bạn tham khảo ;)

Thói quen ăn uống được hình thành ngay từ nhỏ vì vậy, bố mẹ cần hướng dẫn con cái những thực phẩm bổ dưỡng có lợi cho sự phát triển và thông minh theo hướng tích cực.

1. Đừng ép trẻ vào một chế độ ăn quá nghiêm ngặt, trừ khi theo chỉ định của bác sĩ. Khi bị ép buộc, trẻ sẽ nảy sinh những thói quen phản ứng với thức ăn.

2. Hướng dẫn con bạn cách lựa chọn thay vì ép buộc: Bạn nên chuẩn bị nhiều loại để trẻ em có thể ăn những món mà chúng thích. Khi chọn lựa, vô thức trẻ tập cách tư duy ''Tại sao mình phải ăn món này?''.

3. Cho trẻ tham gia mua thực phẩm và chọn thực đơn: Khi cùng mẹ mua thức ăn, bé sẽ có những thắc mắc. Đây là cơ hội để bạn dạy con những kiến thức về dinh dưỡng, ăn uống và sức khoẻ.

4. Không dùng thức ăn vào việc thưởng, phạt vì như vậy chúng chỉ ăn về bị ép buộc làm giảm khả năng hấp thụ thức ăn.

5. Nêu gương tốt cho trẻ: Con bạn sẽ bắt chước rất nhanh những tình huống sử dụng thực phẩm tốt cho sức khoẻ. Không ai dạy cho bé điều này tốt hơn mẹ. Những thói quen này sẽ là kiến thức của trẻ tạo thành thói quen ăn uống tốt.

(Theo TN)