Bé gái nhà em đã hơn 2 tuổi nhưng hệ tiêu hóa của con kém lắm. Dăm bữa nửa tháng lại bị táo bón, đầy bụng, tiêu chảy. Ngặt nỗi, con còn kén ăn nữa, thế nên người cứ còi cọc. Dù em thường xuyên nấu nhiều món ngon, bổ dưỡng cho con, nhưng do hệ tiêu hóa kém nên con ăn gì cũng không hấp thu được nhiều.

Ảnh minh họa

Em biết là nếu cứ kéo dài tình trạng tiêu hóa kém này thì con sẽ bị suy dinh dưỡng, miễn dịch suy giảm, kém phát triển về cả thể chất và trí não. Thế là em quyết tâm cải thiện hệ tiêu hóa non yếu của con cho bằng được. Mỗi ngày em đều dành thời gian để tìm đọc những thông tin từ các bài nghiên cứu, bài báo hoặc chia sẻ của các mẹ trên nhiều diễn đàn khác nhau… Không ngờ quá nhiều thông tin hữu ích, vậy mà em không chịu tìm tòi sớm hơn, tiếc quá ạ. Hôm nay rảnh rang em tổng hợp lại những thực phẩm cực tốt cho hệ tiêu hóa của con, mẹ nào chưa biết thì tham khảo nhé! Toàn thực phẩm đơn giản dễ tìm thôi đấy ạ!

Bột yến mạch

Bột yến mạch giàu chất xơ, protein, canxi và một số loại vitamin B vì vậy rất tốt cho những bé có hệ tiêu hóa kém. Em thường mua yến mạch dạng tấm, dạng nghiền xơ hay ăn liền, những loại này không những có giá trị dinh dưỡng cao mà còn dễ ăn, mẹ lại không mất quá nhiều thời gian chế biến nữa ạ!

Cà-rốt

Các dưỡng chất như folate, carotene, vitamin C, canxi… giúp cà-rốt không chỉ dễ tiêu hóa mà còn bổ sung nhiều dinh dưỡng và hỗ trợ hệ miễn dịch cho bé. Đặc biệt cà-rốt rất tốt cho mắt chắc mẹ nào cũng biết rồi đúng không ạ?!

Sữa chua tự nhiên

Sữa chua chứa nhiều men vi sinh có lợi được xem là “thực phẩm vàng” đối với hệ tiêu hóa của trẻ. Vì vậy, ngoài bữa ăn chính em thường cho bé nhà em ăn 2 hũ sữa chua mỗi ngày.

Chuối

Chuối chứa nhiều vitamin B6, vitamin A, vitamin C, vitamin B12, canxi, folate và thành phần dinh dưỡng quan trọng nhất là chất xơ và kali. Vì thế các mẹ nên thường xuyên cho con ăn sau bữa ăn 20 phút nhé!

Quả bơ

Bơ thì giàu dinh dưỡng, vị lại ngon nên nhiều trẻ rất thích. Trong bơ có chứa nhiều chất béo lành mạnh, chất xơ, sắt, kalli folate và vitamin D nữa đấy. Giờ đang mùa bơ đấy ạ, mẹ mua cho con ăn đi nhé!

Khoai lang

Khoai lang chứa nhiều chất xơ, canxi, sắt, vitamin A, C, E nên cực kỳ tốt cho hệ tiêu hóa, bé nào táo bón thì mẹ nên siêng cho bé ăn khoai nha.

Ngoài ra, muốn bé có hệ tiêu hóa khỏe mạnh và hấp thu dinh dưỡng tốt, các mẹ cần lưu ý: nên chia nhỏ bữa ăn, ăn trước khi ngủ hai tiếng, dặn con nhai chậm, tránh ăn vội vàng sẽ khó tiêu hóa… Em hay thấy nhiều mẹ cứ hay dỗ con ăn bằng cách cho con xem tivi hay dụ con đi chơi như vậy không hề tốt chút nào, mẹ nên tập cho trẻ ngồi vào bàn cùng ăn với cha mẹ như vậy con sẽ tập trung và bắt chước cha mẹ ăn ngoan hơn.

Em quên nhắc một điều quan trọng không kém cho các mẹ có con nhỏ đây ạ. Nếu song song với những bữa ăn, mẹ thường bổ sung sữa cho con thì nên chọn loại sữa giàu dinh dưỡng và phù hợp để bổ sung dưỡng chất và kích thích vị giác của con. Con em cũng uống nhiều loại sữa rồi nhưng em thấy hợp nhất là Friso thôi. Em tìm hiểu thì sữa này có nguồn gốc thiên nhiên, nhập khẩu từ một nguồn là Hà Lan. Em nghe nhiều mẹ bảo hễ đi khám nhờ bác sĩ, chuyên gia dinh dưỡng tư vấn nên cho con uống sữa gì thì y như rằng đều được khuyên dùng thử sữa Friso đi. Thảo nào mà mấy mẹ quanh Quận Cầu Giấy nơi em ở ai cũng rỉ tai nhau mua sữa này cho con.

Thôi em chia sẻ đến đây thôi, các mẹ biết “bí kíp” nào hay thì vào chia sẻ thêm với em nha! Cảm ơn các mẹ!