Ai cũng biết rằng toilet là nơi phát sinh vi khuẩn nhanh và nhiều nhất trong nhà, vì vậy mình luôn tập cho bé ở nhà những thói quen sau để tránh các bệnh do vi khuẩn từ toilet như kiết lị, vàng da v.v...Nhất là khi dịch bệnh tay chân miệng đang hoành hành khiến mình rất lo lắng.

1. Sau khi đi vệ sinh, phải xả nước và nhớ sử dụng lượng nước vừa đủ.

2. Không vứt những vật cứng vào trong bồn cầu vì những vật này sẽ làm tắc và hỏng bồn cầu, dẫn tới lây lan vi khuẩn nhanh hơn.

3. Không để bé có thói quen đọc sách, truyện, báo trong nhà vệ sinh. Vì nhà vệ sinh là nơi sinh sống của hàng triệu vi khuẩn gây bệnh, hơn nữa ở nhà vệ sinh ánh sáng không đủ, đọc sách sẽ gây cận thị.

4. Rửa tay sau khi đi vệ sinh - Phải rửa tay sau khi đi vệ sinh bằng xà phòng diệt khuẩn để tiêu diệt tối đa mầm bệnh và vi khuẩn gây hại trên tay.

Và theo mình quan trọng nhất là giữ nhà vệ sinh sạch khuẩn để ngăn chặn sự lây lan của vi khuẩn và dịch bệnh. Cuối ngày mình vẫn chùi rửa toilet bằng nước tẩy chuyên dụng dạng kiềm như Vim chẳng hạn, vừa an tâm, vừa đóng góp 1 phần vào chương trình của Unicef và Vim hợp tác. Lưu ý các mẹ là không dùng bột giặt hay nước tẩy rửa Javel thông thường, hoặc axit loại nhẹ để tẩy nhé các mẹ, vừa tốn công lại không hiệu quả.:)

--> Phòng bệnh vẫn hơn chữa bệnh. Mẹ nào có cùng ý kiến với mình hay có kinh nghiệm gì hay giúp giữ WC luôn sạch bóng thì vào chia sẻ nhé!:x