Trong bài viết này Anhvienshop sẽ giúp các bạn tìm hiểu về những câu hỏi và câu trả lời về cách để tăng chiều cao thường gặp qua đó bạn có thể ứng dụng chúng vào việc phát triển chiều cao của mình.

Các bạn thường có rất nhiều câu hỏi khác nhau về cách để tăng chiều cao, chẳng hạn như:

hình ảnh

Cách tăng chiều cao nhanh chóng?

Cách tăng chiều cao ở tuổi dậy thì?

Cách tăng chiều cao nhanh trong 1 tuần?

Làm thế nào để cao hơn trong một ngày?

Viên uống phát triển chiều cao thực sự hiệu quả?

…hoặc là…

Sau 20 tuổi có cao thêm được không?

Nếu bạn đang tìm câu trả lời cho những loại câu hỏi này, các bạn có thể là người may mắn…

… Bởi vì tôi sắp trả lời các câu hỏi cụ thể của BẠN mà bạn có thắc mắc về việc phát triển chiều cao của mình.

Làm sao tôi biết các câu mà bạn sẽ đưa ra?

Bởi vì trong bài viết này, tôi sẽ trả lời một loạt các câu hỏi về cách để tăng chiều cao!

hình ảnh

Đó không phải là tất cả…

Bài viết này được trình bày ở dạng Q và A , vì vậy nó sẽ không phải là những bài báo khoa học điển hình thường rất dài và nhàm chán mà bạn thường thấy.

Tổng quát cách để tăng chiều cao

Câu hỏi: Làm thế nào để tôi cao hơn chỉ trong một ngày?

Trả lời: Cách để tăng chiều cao ngay lập tức là giữ thẳng tư thế. Điều này có thể làm cho bạn cao hơn chút ít ngay lập tức nhưng nó cũng có thể làm cho bạn cao nhiều hơn về lâu dài

Lợi ích chính mà bạn đạt được từ việc giữ thẳng tư thế là nó cho phép bạn tiếp tục phát triển chiều cao ngay cả sau khi tăng chiều cao mà bạn chứng kiến ​​ngay lập tức.

Nếu bạn muốn tìm hiểu các bài tập hướng dẫn bạn cách sửa sai tư thế, hãy xem 7 Bài tập tăng chiều cao cho người trưởng thành chắc chắn hiệu quả.

Câu hỏi: Điều gì khiến cho tôi cao lên?

Trả lời: Có rất nhiều việc khác nhau mà bạn có thể làm để phát triển chiều cao.

Dưới đây là 5 điều bạn có thể làm để tăng chiều cao của mình :

1. Giữ một tư thế tốt để cho cột sống luôn thẳng

2. Thực hiện các bài tập và động tác kéo dài cột sống của bạn

3. Ăn uống đủ chất

4. Uống nhiều nước

5. Giữ tinh thần thoải mái

Sức khỏe để tăng chiều cao

Câu hỏi: Tôi có phát triển chiều cao nếu tôi chơi thể thao không?

Trả lời: Nó phụ thuộc vào môn thể thao.

Một số môn thể thao giúp bạn phát triển chiều cao, và những môn thể thao khác không liên quan đến chiều cao của bạn hoặc thực sự có thể có tác động tiêu cực đến khả năng tăng chiều cao của bạn.

Nói chung, bạn muốn gắn bó với các môn thể thao và các hoạt động giúp kéo dài cột sống và tất cả các khớp khác của bạn vì vấn đề đó.

Dưới đây là 5 môn thể thao tốt nhất để kéo dài cột sống là cách để tăng chiều cao của bạn:

1. Leo núi

2. Đi xe đạp

3. Bóng chuyền

4. Bóng rổ

5. Bơi lội

hình ảnh

Câu hỏi: Thuốc tăng trưởng chiều cao có thực sự hiệu quả không?

Trả lời : Có hiệu quả

Như các bạn đã biết, dinh dưỡng đóng một vai trò rất quan trọng trong khả năng phát triển chiều cao của bạn.

Trên thực tế, hầu như các bạn sẽ không thể đạt được chiều cao tối đa nếu bạn bỏ qua yếu tố này.

Thuốc tăng chiều cao chỉ đơn giản là một phương tiện tiêu thụ các chất dinh dưỡng thiết yếu mà bạn cần để phát triển chiều cao của bạn.

Tuy nhiên, bạn phải nhớ rằng không phải tất cả các chất bổ sung đều được tạo ra giống nhau về công thức, chất lượng và sự hiệu quả.

Giống như có những chất bổ sung xây dựng cơ thể hợp pháp, đâu là những chất bổ sung tăng trưởng chiều cao hợp pháp.

Nếu bạn muốn tìm hiểu thực phẩm bổ sung nào tốt nhất để tăng trưởng chiều cao, hãy xem bài đánh giá của tôi về Top 10 thuốc tăng chiều cao cho bé tốt nhất hiện nay hay Top 11 thuốc tăng chiều cao tốt nhất hiện nay của Mỹ

Bạn cũng có thể đọc thêm bài viết Thuốc tăng chiều cao có thật không? hay Viên uống tăng chiều cao Nubest Tall có tốt không, sử dụng bao nhiêu và sử dụng như thế nào?

Câu hỏi: Tôi cần ngủ bao nhiêu lâu để phát triển chiều cao?

Trả lời: Cố gắng ngủ ít nhất 8 tiếng mỗi đêm .

Có nhiều nguồn tin khác nhau khẳng định rằng bạn chỉ cần ngủ ít nhất 9 tiếng mỗi ngày… một số cho rằng 6 tiếng là đủ.

Từ quan điểm sức khỏe tổng quát, vẫn chưa rõ số giờ tối ưu khi ngủ là bao nhiêu.

Tuy nhiên, để tối đa hóa chiều cao của bạn, chỉ có ngủ mới là cách tốt để phát triển chiều cao.

Có 2 lý do chính giải thích tại sao bạn nên ngủ nhiều hơn:

1. Tăng mức HGH

HGH, là chữ viết tắt của Hormone tăng trưởng ở người, là một chất sinh hóa tự nhiên mà cơ thể bạn sản xuất và nó là một trong những yếu tố quan trọng nhất chịu trách nhiệm cho sự tăng trưởng chiều cao của bạn.

Có một số cách khác nhau để tăng mức HGH một cách tự nhiên, nhưng một trong những cách dễ nhất mà bạn có thể tăng là ngủ đủ giấc mỗi đêm.

Nếu bạn muốn tìm ra các loại thực phẩm tốt nhất để tăng mức HGH của bạn một cách tự nhiên, hãy xem 20 thực phẩm tăng chiều cao cho bé tốt nhất của tôi

và bạn cũng có thể tìm hiểu chi tiết về HGH với bài viết Tác dụng của Hoocmon sinh trưởng GH là gì trong việc phát triển chiều cao?

2. Giải nén cột sống của bạn

hình ảnh

Có thể bạn đã nhận thấy điều này, là sau một đêm ngon giấc, bạn sẽ cao hơn một chút vào buổi sáng.

Điều này là do cột sống chỉ có thể giải nén khi bạn nằm xuống. Lúc đó cột sống không phải chịu một tải trọng nhất định từ trọng lượng cơ thể của bạn, trái ngược với khi bạn ngồi hoặc đứng trong khi thức.

Vì vậy, bạn ngủ càng lâu, cột sống của bạn càng có nhiều thời gian để có thể tự giải nén, do đó dài ra.

Câu hỏi: Tôi có thể tập các bài giãn cơ để cao hơn không?

Trả lời: Có, có một số kiểu giãn cơ và bài tập mà bạn có thể thực hiện là cách để tăng chiều cao.

Để tìm hiểu thêm, hãy xem 7 Bài tập tăng chiều cao cho người trưởng thành chắc chắn hiệu quả

Câu hỏi: Thừa cân, béo phì có thể gây khó khăn cho việc phát triển chiều cao của tôi không?

Trả lời : Có

hình ảnh

Một trong những yếu tố quan trọng nhất để phát triển chiều cao là giữ cho cột sống của bạn được kéo dài và giảm áp lực.

Do đó, bất kỳ yếu tố nào làm nén cột sống của bạn đều cản trở bạn phát triển chiều cao tối đa.

Và vì thừa cân, béo phì có thể khiến cột sống của bạn bị nén nhiều hơn. Các bạn sẽ bị cản trở cơ hội phát triển chiều cao của mình, chỉ đơn giản là do thừa cân.

Bạn không cần phải có thân hình cân đối như các siêu mẫu, nhưng hãy đảm bảo duy trì trọng lượng cơ thể phù hợp nếu mục tiêu của bạn là đạt được chiều cao tiềm năng.

Độ tuổi cụ thể để tăng chiều cao

Câu hỏi: Về mặt khoa học có cách để tăng chiều cao sau tuổi dậy thì không?

Trả lời: Có

Trên thực tế, không có giới hạn nào về việc bạn phải trẻ bao nhiêu tuổi để có thể cao thêm.

Hơn nữa, ngay cả khi bạn không phát triển trong nhiều năm, thì vẫn có thể tăng trưởng chiều cao nếu bạn đánh đúng dây thần kinh.

Để tìm hiểu thêm, hãy xem Hướng dẫn chi tiết cách tăng chiều cao ở tuổi 20 đến 5cm nhờ các bí quyết này .

Câu hỏi: Độ tuổi tôi ngừng phát triển chiều cao là bao nhiêu?

Trả lời: Nó còn tùy vào; Có 2 vấn để các bạn cần hiểu rõ cho câu trả lời này:

1. Mọi người đều ngừng phát triển ở một độ tuổi khác nhau.

Tuổi này được quyết định bởi nhiều yếu tố khác nhau của các bạn, chẳng hạn như:

Thói quen và lối sống hàng ngày của bạn

Chế độ ăn

Cân bằng nội tiết tố

Các bất thường về xương, chẳng hạn như các bệnh về xương và lệch tư thế

Di truyền học

2. Không có độ tuổi xác định trước mà một người ngừng phát triển chiều cao.

Cấu trúc của cơ thể bạn phát triển là kết quả của nhiều hệ thống phức tạp hoạt động kết hợp với nhau.

Do đó, hầu như không thể dự đoán chính xác khi nào bạn sẽ ngừng phát triển chiều cao, trước khi thời điểm thực sự đến.

Tuy nhiên, có một danh sách các bước đã được khoa học chứng minh mà bạn có thể thực hiện để trì hoãn đáng kể độ tuổi ngừng phát triển chiều cao.

Câu hỏi: Làm thế nào để tôi có được sự phát triển chiều cao vượt bậc?

Trả lời: Sự bứt phá về tăng trưởng chiều cao không phải là thứ mà bạn có thể có được một cách thủ công; đó là thứ đến với bạn một cách tự nhiên khi bạn đạt đến một lứa tuổi nhất định.

Nếu bạn mới bắt đầu bước vào tuổi thiếu niên, có thể bạn sẽ sớm phát triển chiều cao vượt bậc.

Tuy nhiên, điều này cũng sẽ tùy thuộc vào từng người; có những người có được sự phát triển chiều cao vượt bậc ngay trước tuổi 20.

Các cá thể khác nhau cũng phát triển chiều cao khác nhau trong giai đoạn này. Một số người có khả năng phát triển vài chục cm, và những người khác chỉ phát triển vài cm.

Tuy nhiên, có những bước cụ thể mà bạn có thể thực hiện để giúp cơ thể tăng trưởng chiều cao tối đa trong giai đoạn dậy thì, khi bạn có nhiều khả năng phát triển vượt bậc nhất.

Để tìm hiểu thêm, hãy xem Những thực phẩm tăng chiều cao ở tuổi dậy thì.

Giai đoạn tăng trưởng nhảy vọt

Câu hỏi: Điều gì gây ra cản trở sự phát triển chiều cao của tôi?

Trả lời: Có nhiều yếu tố có thể gây cản trở sự phát triển của bạn.

Dưới đây là 5 nguyên nhân phổ biến nhất gây ra tình trạng chậm phát triển chiều cao :

1. Sai lệch tư thế

2. Thường xuyên tham gia các hoạt động ép cột sống

3. Suy dinh dưỡng

4. Thiếu ngủ

5. Các bệnh về xương (ví dụ như loãng xương, thoái hóa khớp, thoái hóa đĩa đệm, v.v.)

Câu hỏi: Nâng tạ có ảnh hưởng đến phát triển chiều cao không?

Trả lời: Một số bài tập nâng tạ có thể giúp các tăng trưởng chiều cao, và những bài khác thì không.

hình ảnh

Bất kỳ bài tập nào khiến cột sống của bạn bị nén sẽ làm chậm sự phát triển chiều cao của bạn.

Dưới đây là một số bài tập nén cột sống phổ biến:

Bài tập squat với tạ

Đẩy tạ qua đầu

Chống đẩy dốc ngược

Ngược lại, đây là một số bài tập phổ biến không làm nén cột sống của bạn:

Nằm đẩy ngực với tạ đòn

Hít xà đơn

Tập cơ tam đầu bắp tay sau

Nếu bạn muốn tìm hiểu các bài tập thực sự làm tăng chiều dài cột sống của bạn, hãy xem 7 Bài tập tăng chiều cao cho người trưởng thành chắc chắn hiệu quả

Câu hỏi: Caffeine có làm bạn chậm phát triển chiều cao không?

Trả lời : Không.

Tuy nhiên, có thể tồn tại một mối tương quan gián tiếp giữa những người tiêu thụ caffeine thường xuyên và chiều cao thấp.

hình ảnh

Có mối tương quan giữa những người tiêu thụ caffeine thường xuyên và những người không ngủ đủ giấc. Vì những người thiếu ngủ có xu hướng phụ thuộc vào caffeine thường xuyên hơn những người ngủ đủ giấc.

Nói chung, vì thiếu ngủ dẫn đến tăng trưởng chiều cao ít hơn, bạn có thể lập luận rằng , những người phụ thuộc nhiều vào caffeine có nhiều khả năng bị lùn hơn những người không phụ thuộc vào chúng.

Nhưng phải nói rõ rằng, caffeine KHÔNG trực tiếp khiến sự phát triển chiều cao của một người thấp bé.

Câu hỏi: Cà phê hoặc trà có làm hạn chế sự phát triển chiều cao của tôi không?

Trả lời: Không.

Câu hỏi: Soda có làm bạn chậm phát triển chiều cao không?

Câu hỏi: Hút thuốc có làm bạn chậm phát triển chiều cao không?

Có bất kỳ câu hỏi nào mà tôi chưa trả lời?

Như tôi đã nói ở phần đầu, tôi sẽ cập nhật trang này bằng cách trả lời hơn 100 câu hỏi mà mọi người thường hỏi về cách để tăng chiều cao.

Nhưng cho đến lúc đó, tôi cần sự giúp đỡ của bạn.

Bạn muốn tôi trả lời câu hỏi nào trong bài viết này?

Và có câu hỏi nào trong bài viết này mà bạn muốn tôi giải thích thêm không?

Dù là câu hỏi nào về cách để tăng chiều cao, hãy cho tôi biết bằng cách để lại bình luận bên dưới ngay bây giờ.