Ngày đầu tiên con tự ngủ trưa…Cố lên con, mẹ không thể nói là quá sớm hay quá muộn hay đấy là chuyện bình thường cho 1 đứa trẻ Việt Nam phải tự ngủ trưa khi con mới 17 tháng 20 ngày nữa … Mẹ vin vào cái lí do là cho con phải tự lập sớm để rồi khi các con được khoảng 18 tháng, mẹ chọn những ngày ấm áp rồi cho các con bắt đầu đến trường….Mẹ có làm gì sai không mà nước mắt cứ tuôn dài trên má thế???? Giờ này mọi hôm, mẹ còn nhìn thấy con chạy lăng xăng bên cạnh và đòi ty, rồi mẹ, vì muốn nghe con nói chữ “ có” 1 cách rất đáng yêu mà còn nũng nịu con, hỏi xem con có ty không nữa chứ… Khi mẹ nhìn vào màn hình camera, tất cả chỉ là sự yên lặng với 2 màu đen trắng…Chắc con đã ngủ rồi, mong cho con ngủ sâu giấc để lấy lại chút sức lực cho lúc khác còn khóc nhè nữa chứ…Mà, chút xíu thì mẹ quên mất, con hãy ngủ luôn 1 giấc rồi tỉnh dậy chứ đừng đang ngủ thì tỉnh dậy khóc nhè hay tè dầm con nhé….Sẽ chẳng có mẹ ở bên để con mè nheo đâu…mà như thế, con cũng sẽ mệt và làm phiền các bạn khác đang ngủ nữa…

11h trưa, mẹ có chạy qua lớp để định đón con về nhưng mẹ thấy con đang chơi đẩy ghế cùng với anh Gấu …mẹ thấy 2 anh em đang cùng nhau chơi trong khi các bạn đã ngủ rồi nên không lên tiếng nữa..cô giáo bảo, hôm nay cô đã xin cho anh Gấu sang ngủ ở lớp con để con không khóc và dễ ngủ…Vậy là, lúc nào 2 anh em cũng có nhau rồi…anh Gấu vĩ đại của con sẽ thay mẹ trấn an con những lúc con nhớ mẹ…Con hãy ăn thật ngoan, vui chơi hết mình để nỗi nhớ mẹ đỡ ùa về con nhé.

Gấu anh của mẹ…mẹ đã có rất rất nhiều cảm xúc khi đưa con đến trường…lúc đấy con được 17 tháng 28 ngày…con đã khóc rất nhiều mỗi khi mẹ rẽ vào lối đi đến trường trong 3 tuần đầu tiên nhưng rồi con vẫn phải đi vì mẹ đã quyết định như thế…Có thể, sau này, suy nghĩ của thế hệ con sẽ khác mẹ, con sẽ giận mẹ vì cho con đi lớp sớm thế,…hoặc, còn rất rất nhiều chuyện nữa con giận mẹ…nhưng, bây giờ, con hãy thay mẹ chăm em khi em đi lớp ….hãy làm chỗ dựa tinh thần cho em khi em chợt nhớ mẹ…hãy bảo em nằm xuống ngủ cạnh bên con khi đến giờ ngủ, hãy lấy đồ chơi cho em khi đến giờ chơi, hãy bảo em ăn cháo khi cô cho ăn… giúp mẹ với nhé…Mẹ biết, việc làm anh với 1 cậu bé hơn 3 tuổi là hơi lớn lao nhưng mẹ tin, con làm được và sẽ làm rất tốt….

2 anh em cố lên, cả nhà mình cùng cố lên nào..