Nuôi con trẻ đúng thật là không phải chuyện dễ dàng gì đúng không các chị? Đặc biệt là trong giai đoạn trẻ sơ sinh, chị em mình sơ hở một tí thôi là y như rằng con mắc bệnh ngay. Chưa kể đến chuyện thời gian này mọi biểu hiện của con chỉ có thể khóc, điều này càng khiến cho chúng mình mệt nhoài để tìm ra bệnh nữa…

Trong quá trình chăm sóc bé yêu thật ra có rất nhiều dấu hiệu để chị em mình nhận biết đấy ạ. Chẳng qua là mình chưa kịp chú ý đến thôi, hôm bữa nhờ mẹ em chỉ em mới biết để lách bệnh cho con mình ấy. Em thấy đây đúng thật là những điều rất hay và hữu ích nên vào đây chia sẻ với mọi người. Nếu ai đang chăm con mà thiếu kinh nghiệm trong chuyện này thì phải chú ý những dấu hiệu sau:

Thứ nhất, chú ý môi con mình:

Nếu môi và lưỡi của con đột nhiên sưng, thì đây có thể là một dấu hiệu của sốc phản vệ, một phản ứng dị ứng nghiêm trọng. Nếu sưng kèm theo nôn mửa hoặc ngứa, các chị phải gọi cấp cứu ngay lập tức. Những triệu chứng này thường khiến cho cổ họng con bị sưng và ảnh hưởng nhiều đến đường thở của con đấy.

Thứ hai, xem nhịp thở của con:

Đang yên đang lành nếu như thấy con mình có dấu hiệu khó thở thì các chị nên biết rằng con đang gặp vấn đề rồi nhé. Bỗng dưng thấy con mình có cảm giác thở nhanh hoặc khó thở, thì điều này cho biết con có thể bị suy đường hô hấp hoặc khó thở ở thanh quản. Những lúc này các chị thử cho con bú đều và uống kèm nước, nếu như thấy con vẫn không giảm thì hãy đưa đến bệnh viện để nhờ bác sĩ kiểm tra.

Thứ ba đó là ở bụng con:

Đối với trẻ sơ sinh vấn đề về đường tiêu hóa cũng vô cùng quan trọng. Trẻ ở độ tuổi này rất hay nôn trớ, cũng có thể là do đầy hơi nhưng vẫn có khả năng là đường ruột của con đang bị nguy hiểm. Đau do viêm ruột thừa có thể bắt đầu xung quanh rốn và di chuyển về bên phải. Với viêm ruột thừa, dấu hiệu nhận biết là tiêu chảy, sau đó đau bụng, nôn, đau đớn, sốt. Khi các chị nhận thấy những dấu hiệu này của con thì cần cho đi khám ngay lập tức để kịp thời chữa trị.

Một việc nữa vô cùng quan trọng để các chị có thể phòng bệnh vặt cho con

Hãy ngâm chân và tắm nước gừng thường xuyên cho con mình nhé! Tắm nước gừng là phương pháp giúp giữ ấm cơ thể cho con để phòng và trị bệnh cảm lạnh. Ngoài ra, trong lúc tắm, con mình sẽ hít hơi nước gừng làm lưu thông hốc mũi, tăng sức đề kháng. Quá tuyệt vời luôn đúng không các chị nhỉ.

Đây là những trường hợp mà trẻ sơ sinh rất dễ rơi vào đấy các chị ạ. Vì em đã có tham khảo bác sĩ rồi, các bác cho em biết là thời gian này khả năng miễn dịch của con rất kém. Chỉ cần thay đổi môi trường hay gặp phải một tác động nhỏ thôi là con có khả năng mắc bệnh ngay. Qua việc này em cũng rút ra được kinh nghiệm cho bản thân mình trong việc nuôi con đó là bảo vệ môi trường sống của con cũng quan trọng lắm nhé các chị. Mình đừng có chủ quan nhen, có khi một việc nhỏ thôi cũng có thể cứu con ra khỏi cơn nguy kịch đấy. Chúc các chị nuôi con khỏe dạy con ngoan như em nhé! Hihi…