Hi các mẹ! Em năm nay 27 tuổi và vốn là một “anti-fan” chính hiệu của đường. Hồi nhỏ cũng chỉ vì tội mê ăn đồ ngọt không kiểm soát mà em từng có thời gian lao đao vì cân nặng, lớn lên mới thấm nỗi khổ béo phì là như thế nào, vừa bị bạn bè trêu chọc mà sức khỏe cũng yếu hơn người khác, hay mắc các bệnh lặt vặt và nguy cơ bị tiểu đường lúc nào cũng cao. Nhớ lại khoảng thời gian đó, em phải cố gắng dữ lắm mới cai được đồ ngọt và giảm cân thành công. Kể lể như thế cũng chỉ để cho các mẹ biết rằng em “anti” đường là có lý do vô cùng chính đáng ạ huhu.

Rồi sau này lấy chồng, sinh con, sợ con cũng rơi vào tình cảnh đó nên em quyết rèn cho bé thói quen ăn uống lành mạnh, hạn chế đồ ngọt ngay từ nhỏ luôn, trộm vía con em nay 3 tuổi và cũng rất hợp tác. Từ khoản nấu nướng cho đến lựa chọn thực phẩm dinh dưỡng bổ sung cho con, em đều ưu tiên các loại ít hoặc không có đường thì càng tốt. Gần đây em nghe nhiều mẹ khen NAN Optipro Kid mới, nói dòng này chỉ dùng đường tự nhiên có trong sữa (lactose) chứ không thêm đường mía tinh luyện (sucrose) nên có vị thanh mát, ngọt nhẹ giúp bé hấp thu tốt nên rất có lợi cho sức khỏe của con. Mới nghe qua em cũng thắc mắc vì đó giờ cứ tưởng đường nào cũng là đường thôi, ai dè có chia ra như vậy nữa. Mà không biết đường đường mía sucrose và đường sữa lactose khác nhau như thế nào vậy các mẹ? Ai có kinh nghiệm chia sẻ thêm về vụ này cho em học hỏi chăm con tốt hơn với ạ! Em cám ơn cả nhà nhiều!

hình ảnh

Trên hộp ghi hẳn “Không thêm đường sucrose” nè các mẹ ơi!