Em vừa học lỏm được cụ nhà mình một mẹo chữa chứng đầy bụng cho con quá hay luôn này các chị ơi! Nếu con nhà mình hay bị đầy hơi thì đây là bài học rất đáng để học hỏi đấy nhé!

Không biết các chị em có ai biết điều này không, thật ra trẻ sơ sinh rất dễ bị đầy hơi. Chẳng qua là con còn quá nhỏ nên không biểu hiện cho mình biết được, chỉ khi nào quá nhiều con không chịu nổi nữa thì khóc thét lên thôi. Đây là điều em nghĩ chị em nào cũng nên biết để có thể giúp con giải tỏa vấn đề này.

Mẹ em có chỉ thêm cách để nhận biết là con đang bị đầy hơi mà mình ít quan tâm nè các chị. Đó là mỗi khi thấy con co chân lên sau đó duỗi ra, cong lưng và ưỡng bụng. Đây là dấu hiệu rất dễ nhận biết con mình đang có khó chịu ở bụng rồi đó nhen.

Những lúc như thế này các chị chỉ cần massage bụng cho con. Chỉ cần nhẹ nhàng dùng các ngón tay của mẹ xoay tròn theo chiều kim đồng hồ từ rốn ra ngoài bụng của bé. Có thể dùng dầu massage để tay mẹ không bị rít khi chạm vào da của con. Nhưng các chị cũng nên chú ý không nên thực hiện ngay khi con vừa mới bú no nhe, nên đợi khoảng 15 phút sau áp dụng thì rất tốt.

Điều đơn giản này không chỉ giúp đẩy lùi chứng đầy hơi mà còn làm cho bé thích thú và dễ chìm vào giấc ngủ ngon nữa. Từ khi biết được mẹo hay của mẹ, đêm nào em cũng áp dụng cho con mình. Từ đó về sau không đêm nào con cựa mình nửa đêm, chỉ thức khi đói và bú no bụng thì đánh giấc ngon lành đến tận sáng.

Vì thấy đây là mẹo hay, nên em mới chia sẻ để chị em nào mà thấy con hay khóc đêm khó ngủ thì cứ massage cho con mình nhé. Đảm bảo con sẽ thích mê và thay đổi được giấc ngủ cho con mình nữa. Chúc các bé nhà các chị bú no ngủ khỏe như bé nhà em nhé! Hihi…