Táo nhà em năm nay vừa tròn 3 tuổi, có 1 khoảng thời gian em phát stress vì con cứ ốm vặt liên miên, hết cảm đến ho, đau họng rồi nghẹt mũi,… đủ kiểu. Thấy con sụt sùi hoài, bản thân mình làm mẹ vừa xót mà cũng vừa lo nên em cũng đưa bé đi khám ở rất nhiều nơi. Kết quả bác sĩ nào cũng nói con bình thường, chỉ là giai đoạn này khả năng đề kháng còn non nớt nên hay ốm vặt vậy thôi.

Có một bác sĩ khuyên thế này làm em nhớ mãi, bác nói chăm con kỹ quá chưa chắc đã tốt, mà quan trọng là phải chăm sao cho đúng cách cơ. Sau đó còn chỉ cho em một số điều cần lưu ý nếu muốn xây dựng đề kháng khỏe mạnh cho bé. Về áp dụng một thời gian sau thì trộm vía Táo giảm hẳn ốm vặt, mừng ghê nơi. Thực ra các bí quyết này cũng đơn giản lắm, chị nào cần có thể tham khảo xem sao nhé.

1. Cho con vận động thường xuyên

Lúc trước sợ con ra ngoài nắng gió, bụi bẩn nên em lúc nào cũng giữ khư khư bé ở trong nhà, vì vậy mà con không có cơ hội chạy nhảy nhiều. Về sau bác sĩ nói mới biết mình bao bọc quá như vậy là sai, phải cho con ra ngoài tiếp xúc với môi trường, tích cực vận động bằng những bài tập phù hợp thì con mới hấp thu tốt, tăng đề kháng và đào thải độc tố hiệu quả. Vì bé nhà em mới 3 tuổi, còn khá nhỏ nên em cho con vận động bằng cách năng dắt bé ra ngoài đi dạo, thỉnh thoảng 2 mẹ con đi thăm vườn, tưới cây hoặc hái trái chín, chơi ném banh, nhặt banh,… hoặc đơn giản hơn là bật những bài hát sôi động để nhảy cùng con cũng rất vui đó ạ.

hình ảnh

Nhớ cho con vận động thường xuyên để bé khỏe mạnh hơn nhé mẹ (Ảnh: Shutterstock)

2. Chú ý đến giấc ngủ của con

Vấn đề tiếp theo cũng quan trọng không kém là phải cho con ngủ đúng giờ và đủ giấc nha các mẹ. Giờ ngủ của các bé sẽ dao động theo độ tuổi, nhưng các mẹ cần đảm bảo cho con ngủ sớm, tránh để bé sử dụng các thiết bị điện tử trước khi đi ngủ. Những giấc ngủ ngon sẽ kích thích cơ thể sản sinh ra hormone tăng trưởng có lợi cho sự phát triển thể chất của bé. Bên cạnh đó, đây còn là yếu tố quan trọng giúp cơ thể bé thêm khỏe mạnh, hạn chế ốm vặt.

3. Tiêm phòng đầy đủ, tránh lạm dụng kháng sinh

Có con nhỏ, các mẹ bắt buộc phải cho con tiêm phòng đầy đủ nha. Tiêm phòng sẽ giúp trẻ hạn chế nguy cơ bị các loại virus gây hại tấn công hệ miễn dịch. Ngoài ra, chị em cũng không nên lạm dụng kháng sinh khi chăm sóc bé. Em biết có rất nhiều mẹ cứ thấy con bệnh là lại tự ý dùng kháng sinh để hết cho nhanh, tai hại vô cùng! Các mẹ hãy nhớ chỉ nên sử dụng kháng sinh khi có chỉ định từ bác sĩ chuyên khoa để con tránh bị lờn thuốc, tạo điều kiện cho hệ miễn dịch tự nhiên của con được khỏe mạnh nhé.

4. Chế độ ăn giàu dinh dưỡng

Xây dựng chế độ ăn giàu dinh dưỡng, bổ sung cho trẻ nhiều thực phẩm giúp hỗ trợ miễn dịch từ bên trong cũng là điều cực kỳ quan trọng. Mỗi bữa ăn của bé cần có đủ 4 nhóm chất cơ bản: đạm, béo, bột đường, vitamin khoáng chất, đặc biệt các mẹ đừng quên rau xanh, trái cây chứa nhiều chất xơ vì đây là nguồn dưỡng chất vô cùng cần thiết giúp hỗ trợ đường tiêu hóa và xây dựng hệ miễn dịch cho bé đấy ạ. Tiện thể nói đến dinh dưỡng em nhắc luôn các chị vụ chọn sữa. Với các bé hay ốm vặt thì em khuyên mọi người nên lựa chọn những dòng sữa chứa các chất giúp tăng đề kháng như HMOs, Bifidus BL,…

Táo nhà em thì dùng NAN Supreme 3. Dòng này gần đây mới cải tiến bổ sung tận 2 loại HM-Os (2’-FL, LNnT) và cũng là loại sữa đầu tiên của Nestlé chứa bộ đôi vàng giúp tăng đề kháng này luôn. Theo nghiên cứu(*) của các giáo sư ở Đại học Palermo (Ý) và Bệnh viện Jessa (Bỉ), bổ sung đồng thời bộ đôi HMOs có thể giúp trẻ giảm nguy cơ viêm đường hô hấp dưới, nguy cơ mắc viêm phế quản, tỉ lệ sử dụng kháng sinh và thuốc hạ sốt đấy ạ. Đây cũng chính là điểm em tâm đắc nhất nên mới quyết định cho con gắn bó với NAN Supreme 3 lâu dài. Chưa kể sản phẩm còn chứa nhiều dưỡng chất có lợi khác như Bifidus BL, đạm OPTIPRO, DHA, ARA,… Đặc biệt là 100% đạm thủy phân một phần giúp phòng ngừa nguy cơ dị ứng (chàm sữa) và giúp bé dễ tiêu hóa, dễ hấp thu luôn mẹ nha!!

hình ảnh

NAN Supreme 3 chứa nhiều dưỡng chất hỗ trợ tăng đề kháng cho bé yêu

Khi biết em cho con dùng NAN Supreme 3, cũng có nhiều mẹ hỏi mua ở đâu, mua xách tay hay sao. Nhân đây em trả lời chung luôn NAN Supreme 3 sản xuất nguyên lon tại Đức, được nhập khẩu chính hãng bởi Nestlé Việt Nam nên việc mua hàng chất lượng tại Việt Nam vô cùng dễ dàng. Ngoài ra, trên bao bì sản phẩm còn có nhãn bằng tiếng Việt để chúng ta dễ đọc hiểu thông tin về sản phẩm nữa đó. Mẹ nào đang có ý định cho con sử dụng, thắc mắc thông tin sản phẩm hay cần hỗ trợ gì có thể gọi 1800 6699 (miễn phí) để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

(*) Puccio G. et al. Effects of Infant Formula With Human Milk Oligosaccharides on Growth and Morbidity: A Randomized Multicenter Trial. J Pediatr Gastroenterol Nutr. 2017 Apr;64(4):624-631.