Công thức gia truyền của ông em để lại nha các mẹ :

+ Chanh đào 1kg

+ Đường phèn : 800gr

+ Mật ong : 200gr

+ Muối trắng :50 gr

+ Lọ(Hũ) rửa sạch, tráng bằng nước sôi rồi để khô.

Chanh đào rửa sạch với nước muối pha loãng để thật khô,nếu cẩn thận các mẹ dùng khăn khô lau từng quả một nhé. Sau đó có hai cách để ngâm chanh:

+ Cách 1 : Đường phèn nên tán nhỏ hoặc có thể cho vào cối xay khô cua may xay sinh tố xay nhỏ. Chanh đào thái lát mỏng xếp vào lọ(hũ) cứ khoảng hai lớp chanh rắc một lớp đường mỏng cứ làm như vậy cho đến hết chanh và đường thi đổ mật ong và muối vào. Đậy nắp kín giữ ở nhiệt độ thường trong 1 tháng là dùng được.

+ Cách 2 : Cũng làm như cach 1 chỉ khác chanh để nguyên quả nên trước khi ngâm thì dùng tăm nhọn châm vài lỗ trên da qua chanh(giống như ngâm mơ đường). Cách này thì phải 3 tháng mới dùng được nhé.

Sau thwoif gian trên các mẹ dùng cái này cho cả nhà để chữa viêm họng,ho khan,ho có đờm,đau rát cổ họng... cho cả nhà được luôn nhé.

Với người lớn,trẻ lớn chỉ ngậm vài lát chanh 2-3 lần mỗi ngày, còn với trẻ sơ sinh thì dừng nước cốt hấp cách thủy cho bé uống 2 lần mỗi ngày.

Đây là bài thuốc dân gian mà em thấy hiệu nghiệm lắm nha. Mà thuốc có vị chua ngọt rất dễ uống phù hợp với cả các bà mẹ đang mang bầu và cho con bú nữa không sợ ảnh hửong đến em bé.