Quanh qua quẩn lại một năm 2020 với thật nhiều lo lắng, xáo trộn cũng sắp kết thúc rồi các mẹ ơi! Phải nói thời gian đầu thích nghi với cuộc sống bình-thường-mới hai vợ chồng em lao đao lắm. Nhất là khi nhà có con nhỏ hở chút là bệnh ngay, nên lúc nào em cũng băn khoăn: Làm sao để con ít bệnh vặt, khỏe mạnh vui chơi? Bổ sung dinh dưỡng như thế nào là hợp lý để khỏe mạnh? May mà càng về sau vợ chồng em cũng dần thích nghi, biết cách cân bằng cuộc sống và rút ra được chân lý chăm con cái. Cả gia đình nhỏ đã cùng nhau vượt qua tất cả và học cách quan tâm đến sức khỏe nhiều hơn, đặc biệt là tình hình của thành viên nhỏ nhất nhà. Bật mí với các mẹ bí quyết giữ vững “phong độ” sức khỏe cho con trong mọi tình huống của em nhé, thật ra rất đơn giản, đó chính là phải tạo dựng nền tảng sức khỏe thật tốt từ bên trong, nhất là khả năng hấp thu tốt, đề kháng khỏe bằng cách đảm bảo dinh dưỡng và tham khảo chia sẻ từ các bác sĩ, chuyên gia lẫn các mẹ thông thái đó.

Tiện đây em khuyên mẹ nào có con nhỏ thì nên cố gắng giúp con sở hữu khả năng hấp thu tốt, đề kháng khỏe ngay từ sớm nhé. Đây không những là "hàng rào bảo vệ" cho cơ thể chống lại các tác nhân gây bệnh, mà còn là nguồn “sức mạnh” giúp con phát triển khỏe mạnh trong mọi tình huống, sẵn sàng học nhiều điều hay trong năm mới. Nếu bé nhà mẹ nằm trong diện hay ốm vặt, kén ăn thì mẹ càng nên tập trung chăm chút vào khả năng hấp thu và sức đề kháng thay vì cố ép bé ăn thật nhiều đấy ạ!

Gần đây, em có vô tình đọc được bài viết của mẹ Phương Vy và Tô Hồng Vân. Trong đó, hai mẹ thông thái cũng có nhiều chia sẻ thấy rất hay về bí quyết giữ vững “phong độ” sức khỏe cho con nên tiện đây em xin tóm gọn lại cho các mẹ cùng tham khảo luôn nè! 

hình ảnh

Dạy con những kỹ năng cần thiết:

So với người lớn thì ý thức bảo vệ sức khỏe của các con chưa cao và bố mẹ không thể lúc nào cũng kè kè, ở cạnh nhắc nhở con suốt ngày được. Vì thế, điều đầu tiên bố mẹ cần làm là chủ động dạy con những kỹ năng giữ gìn vệ sinh cơ bản như rửa tay thường xuyên khi ở nhà và ở trường, đeo khẩu trang đúng cách ở nơi công cộng, tuân thủ những hướng dẫn của thầy cô giáo, … 

Giữ cho con một tinh thần lạc quan:

Mẹ biết không, tâm lý ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe của các bé cưng nhà mình. Một tâm lý vững vàng, lạc quan sẽ giúp các con thêm vui vẻ, tự tin trước mọi hoàn cảnh. Điển hình như mẹ Phương Vy, để truyền cảm hứng tích cực cho bé Ailani mẹ Vy đã dành nhiều thời gian trò chuyện, giúp con cảm thấy an toàn và chủ động hơn trong việc bảo vệ bản thân. Trong khi đó, mẹ Tô Hồng Vân chọn cách cùng các con luyện tập thể thao tại nhà để vừa nâng cao sức khỏe, vừa giúp con cân bằng giữa tinh thần phòng bệnh và sự lạc quan để thỏa sức học tập, vui chơi một cách năng động nhất.

hình ảnh

Mẹ Vân và bé Hành Tây rất thích tập Yoga 

Bổ sung cho con nguồn dinh dưỡng đầy đủ

Để trẻ có khả năng hấp thu tốt và đề kháng khỏe, mẹ cũng cần chú ý bổ sung cho con những loại thức ăn lành mạnh, tốt cho cả hệ tiêu hóa và hệ miễn dịch non yếu như: Trái cây, rau xanh, thịt, cá, sữa và các chế phẩm từ sữa… 

Ngoài việc cho con ăn đầy đủ các chất dinh dưỡng, mẹ Phương Vy và Tô Hồng Vân đều có điểm chung là cho các con dùng thêm Thực phẩm bổ sung Nestlé NAN OPTIPRO Kid. Theo cả 2 mẹ thì sản phẩm là hộp pha sẵn nên rất tiện lợi, đảm bảo dinh dưỡng, hỗ trợ khả năng hấp thu và đề kháng, tạo nền tảng cho con phát triển khỏe mạnh. 

hình ảnh

“Trợ thủ” đắc lực của mẹ Vy chính là NAN Optipto Kid đó

Thú thật với các mẹ, bản thân em vừa đi làm, vừa muốn chăm con thật tốt nên cũng ưu tiên chọn các sản phẩm dinh dưỡng tiện lợi và chất lượng như NAN OPTIPRO Kid cho Bin nhà em. Nói không phải khen, điều em thích nhất ở sản phẩm là có bổ sung HMO - Dưỡng chất vàng hỗ trợ tăng cường khả năng hấp thu và sức đề kháng, chỉ dùng đường tự nhiên có trong sữa (lactose), không thêm đường mía tinh luyện (sucrose) nên có vị ngọt dịu thanh mát, lành mạnh. Sản phẩm còn bổ sung canxi và vitamin D hỗ trợ chiều cao, omega 3 và vitamin A hỗ trợ trí não và thị lực rất tốt. Nhờ thành phần dưỡng chất rất chi là đầy đủ như thế, nên em cảm thấy rất yên tâm và quyết định “chốt đơn” cho Bin dùng luôn cho tới bây giờ. Cứ đều đặn sáng nào cậu Bin cũng mang theo 1 hộp NAN OPTIPRO Kid pha sẵn để thưởng thức khi ở trường. Trộm vía, để ý thấy từ ngày dùng Bin nhà em hấp thu tốt, đề kháng khỏe, không còn bệnh tới bệnh lui như trước đây nữa các mẹ ạ ;)

Trên là một số bí quyết nho nhỏ mà em rút ra từ kinh nghiệm bản thân, cũng như học từ các mẹ thông thái. Hy vọng sẽ giúp được cho các mẹ trong việc giữ vững phong độ sức khỏe cho con để con khỏe mạnh và hào hứng đón chào năm mới nhé