Công nhận trẻ con lớn nhanh như thổi các mẹ nhỉ! Nhớ ngày nào nàng Gạo nhà em nhỏ xíu như búp bê, suốt ngày đòi mẹ ẵm bồng mà nay đã hơn 8 tháng tuổi, khôn lớn biết tự bốc thức ăn và bò đến bất kỳ nơi đâu mà mình muốn rồi... Không biết các mẹ sao chứ từ ngày con bước vào giai đoạn này thì ngoài việc chú ý bổ sung nguồn dinh dưỡng để phát triển thể chất tốt, em còn tập trung bồi dưỡng trí thông minh cho con nữa. Vì em được biết, những năm đầu đời là giai đoạn não bộ của con phát triển rất nhanh, nếu bỏ lỡ giai đoạn này phí lắm…

Bởi vậy, những lúc rảnh rỗi em luôn chịu khó tìm hiểu các cách kích thích trí thông minh của con khi còn nhỏ. Hôm rồi em may mắn đọc được một bài viết chia sẻ rằng thực hiện một số thói quen đơn giản trước khi đi ngủ mỗi ngày cũng có thể kích thích trí não, giúp con phát triển trí thông minh tối ưu về sau. Tiện đây em chia sẻ luôn 3 việc mẹ làm trước khi ngủ giúp con kích thích trí não, ghi nhớ tốt hơn nè, mẹ nào đang băn khoăn về vấn đề này có thể tham khảo nhé.

1.       Đọc sách cho con nghe

Đọc sách mỗi tối mang đến rất nhiều lợi ích cho con nhỏ. Không những gắn kết tình cảm giữa hai mẹ con, hoạt động này còn góp phần giúp trẻ tăng vốn từ ngữ, trí tưởng tượng, kĩ năng ghi nhớ và hình thành thói quen yêu thích đọc sách trong tương lai.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Shutterstock

Để giúp bé Gạo hào hứng hơn với những mẫu chuyện mẹ kể, em thường vừa đọc vừa khuyến khích con tự lật trang sách hoặc dùng tay chỉ vào các hình minh họa. Thậm chí, em còn giả giọng các nhân vật trong truyện tranh để thu hút sự chú ý của con, nếu là chó sói, phù thủy thì em sẽ làm giọng gian ác, còn cô bé quàng khăn đỏ hay chú cừu con thì giọng điệu đáng yêu… Phải nói bé Gạo cực thích cách kể này của em luôn đấy các mẹ ;)

2.      Trò chuyện cùng con

Nhiều mẹ nhà mình thường có suy nghĩ rằng, trẻ còn quá nhỏ để hiểu những gì mình nói, nên không có thói quen trò chuyện cùng con. Thế nhưng các mẹ biết không, giờ nhiều nghiên cứu người ta đã chứng minh rằng, trẻ nhỏ sẽ biết nói sớm khi được bố mẹ dành thời gian trò chuyện.

Như em, ngày nào em cũng trò chuyện với con bằng những câu như “Mẹ yêu con”, “Tạm biệt con mẹ đi làm nhé!” hay “Mẹ về nhà rồi đây, giờ hai mẹ con mình đi tắm nha”… Tuy chưa thể đáp lại những câu nói ấy, nhưng khi được nghe thường xuyên con sẽ có cảm giác quen thuộc và dần dần sẽ hiểu ý nghĩa những điều mà mẹ nói.

3.       Một nụ hôn trên trán và lời chúc ngủ ngon

Trao cho con một nụ hôn và một lời chúc ngủ ngon mỗi tối sẽ giúp con cảm nhận được tình yêu thương, cảm giác an toàn và nhất là giúp ngủ ngon giấc hơn. Mẹ có con nhỏ lưu ý nè, chất lượng giấc ngủ ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển não bộ của trẻ. Một giấc ngủ sâu sẽ giúp đại não có nhiều không gian, qua đó cải thiện khả năng học tập và bồi dưỡng tư duy tưởng tượng. Vì vậy, để con giấc ngủ ngon mẹ cần chú ý tạo không gian yên tĩnh, hạn chế để con ngủ ngày quá nhiều, mặc cho con quần áo chất liệu thoải mái, và nhất là chọn đúng loại tã chất lượng, êm ái, thoải mái, không lo bị tràn.

Với những bé trong giai đoạn vận động nhiều như lật lăn, bò, hay tập đi, mẹ càng phải kỹ lưỡng hơn trong việc chọn tã cho trẻ. Chứ đừng như em, Gạo qua 3 tháng tuổi vận động nhiều rồi mà em vẫn cho con dùng tã dán. Kết quả là làm con bị hằn mấy vết đỏ ở vùng bụng, lưng, 2 bên đùi, nhìn xót vô cùng luôn… May mà em được chị họ mách cho dùng tã quần Huggies, trộm vía từ ngày đổi sang loại tã mới nàng Gạo chẳng bao giờ bị hằn đỏ, nhờ đó vận động thoải mái và ngủ ngon giấc hơn…

hình ảnh

Nói đến tã quần Huggies thì nhiều ưu điểm lắm, điển hình như bề mặt mềm mịn như mây giúp con lúc nào cũng thoải mái vận động, 1.000 phễu siêu thấm giúp da bé khô thoáng dài lâu, rồi hệ thun 4 tác động co giãn theo tỉ lệ cơ thể nữa... Hãng Huggies cũng rất chăm cải tiến các dòng sản phẩm của mình, như gần đây hãng đã ứng dụng công nghệ “Đệm mây 4 chiều” vào dòng sản phẩm Huggies Đệm Mây 4 Chiều mới. Cụ thể, phần thun bụng và các đường viền bụng - mông - hông - đùi đều rất êm mềm, nên Gạo mặc chẳng bao giờ bị hằn đỏ dù vận động rất nhiều. Tã quần Huggies Đệm Mây 4 Chiều mới có đến 5 size từ S đến XXL cho các bé từ 4 đến 25kg, mẹ nào có con cân nặng trong khoảng này thì nên tham khảo và mua cho bé trải nghiệm thử nha, dự là sẽ bao ưng cho mà xem nè :D