Em thích hoa mười giờ lắm, mấy lần đi qua nhà nhỏ bạn chơi thấy trước sân nhà nó có một bụi xinh xinh. Nhiều lần ấp ủ dự định trồng giống vậy mà ngặt cái nhà em không có sân. Hên đâu vừa rồi lên mạng xem thì trên trang phunutoday có chỉ cách trồng mười giờ trong chai nhựa, thấy hay em làm theo vậy mà thành công thật các mẹ ạ, giờ nhà em rực rỡ sắc hoa. Nếu các mẹ cũng thích hoa mười giờ giống em thì tham khảo thử nhé.

Trước khi bắt tay vào trồng, các mẹ nhớ chuẩn bị sẵn các thứ, bao gồm: hoa giống, chai nhựa, kéo và quan trọng nhất là đất đã được trộn đều với cát theo tỷ lệ 1:1, bởi khi đất càng tốt thì cây sẽ càng khỏe, cho hoa to và đẹp đấy ạ. Sau khi xong xuôi mọi thứ thì các mẹ tiến hành theo các bước sau nha.

Bước 1: Các mẹ cắt đôi một chai nhựa thành hai phần với tỉ lệ giữa miệng và đáy là 1:2. Sẵn tiện đục hai lỗ nhỏ trên nắp chai để cây có thể hấp thu được lượng nước cần thiết.

webtretho

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bước 2: Đặt phần miệng chai vào trong đáy chai, sao cho miệng chai hướng xuống dưới là được.

webtretho

Bước 3: Đổ nước vào phần đáy chai, đồng thời cho đất vào phần miệng chai với lượng vừa phải.

webtretho

Bước 4: Rắc hạt giống lên và đem đặt ở nơi có nhiều ánh nắng để quang hợp. Khi quan sát thấy lượng nước trong phần đáy chai đã hết và phần đất có dấu hiệu bị khô thì các mẹ nhớ tưới thêm nước cho cây, mỗi tuần một lần là hợp lý.

webtretho

Bước 5: Đến lúc cây ra nhánh thì các mẹ chịu khó cắt bớt đi, mục đích kích thích mọc thêm nhiều nhánh con cho ra nhiều bông để ngắm.

webtretho

Vậy là từ nay nhà các mẹ sẽ ngập tràn sắc hoa mười giờ nhờ biết cách tận dụng những chai nhựa bỏ đi rồi đấy nhé!

Nguồn: Thông tin tổng hợp