Thời gian này trong năm, thời tiết thật đẹp và mình mong chờ sao những ngày lễ tết sắp đến rồi. Thời gian này trong năm, mình sẽ hay có thói quen là đi làm về thật sớm, rồi cầm trên tay một ly cà phê sữa đá, sau đó đi dạo quanh thành phố. Có hôm mình đi bộ, có bữa mình đi xe, rồi ghé vào một vài điểm dừng ven đường nếu như mình thấy thích. Có thể là một quán bán đồ lưu niệm, một tiệm sách cũ, một quán ăn bình dân, một shop quần áo décor dễ thương…

Thời gian này, mình bắt đầu hẹn hò và gặp gỡ những người bạn trong năm từng ít gặp, để ôn lại những chuyện đã cũ. Dù lâu không gặp nhưng cảm giác với họ vẫn vui vẻ như những ngày đầu, và gom thật nhiều câu chuyện để mà kể cho nhau nghe nữa cơ.

Bỗng dưng rồi mình nhận ra, có những khoảnh khắc nhẹ và nhỏ bé như vậy, nhưng đem lại niềm vui và sự an bình nhiều hơn những chuyện to tát hay những mục tiêu khổng lồ mà bản thân đặt ra. Mình nhận ra, cuộc sống vốn dĩ chứa nhiều niềm vui như vậy mỗi ngày, chỉ là ta cứ mải lướt qua một cách quá vội vàng mà thôi. Mình nhận ra là, cuối năm rồi, sống chậm lại và yêu thương nhiều hơn thôi. Mỗi ngày mới lại là một ngày nhiều niềm vui.