Bé bỏng của mẹ ơi, con đến bên mẹ được hơn nửa năm rồi nhỉ, chả mấy nữa mà mẹ sẽ được nâng niu, bế ẵm con hằng ngày...

Người ta bảo khi mang thai người mẹ nên giữ tâm trạng vui vẻ, có vậy em bé lúc sinh ra mới tươi cười, mà mấy hôm nay mẹ khóc nhiều quá, đầu mẹ cứ căng lên, mẹ làm tội bé bỏng của mẹ phải không, mẹ xin lỗi con nhiều...

Có chuyện khiến mẹ khó nghĩ quá...

Trước đây bố mẹ đã thống nhất rằng sẽ sinh con ở HN, các bà sẽ thay nhau xuống nhà mình. Căn bản vì nếu sinh con ở thủ đô này, mẹ thấy tâm lý được an tâm con ah. Mấy hôm trước, bà nội lại ngỏ ý muốn mẹ về quê sinh, để bà tiện bề chăm sóc. Ông nội con mất, bố và chú con đều ở dưới này, bà ở nhà có 1 mình thôi nên mẹ hiểu rằng bà khó lòng xa nhà lâu được, mẹ cũng hiểu bà có ý tốt, bà lại càng không phải là mẹ-chồng-khó-tính, hay là chèn ép con dâu.. Bà tốt lắm, mẹ biết! Nhưng mẹ chỉ lo về quê lúc sinh con không được thuận buồm xuôi gió, thì mẹ biết phải làm sao đây bé bỏng ơi, mẹ không chê quê nhà, mẹ càng ko sinh Hà Nội nhưng mẹ tin rằng tay nghề bác sĩ cũng như thiết bị y tế ở HN này là tốt nhất. Mẹ muốn chọn sự an toàn. Bố con thì chắc do bà nói nhiều, bố đâm ra áy náy, bố lại bảo "người ta đẻ được mình cũng đẻ được", bố có hiểu là mẹ chỉ mong sinh con ra an toàn, sau đó mẹ về ở với bà cũng được cơ mà, à, bố bảo nếu vậy phải ra tháng mới về được, sao ko về quê sinh, ở với bà 1 tháng rồi ra HN luôn, như vậy tiện hơn... Mẹ thì chỉ lo lúc đi đẻ thôi, bé bỏng ơi...

Bố, và cả bà nội đều nói chuyện khuyên răn mẹ, vậy mới khó cho mẹ chứ, như người khác, bị ép buộc luôn đi đã đành... Mẹ thương bé bỏng nhiều mà, mẹ chỉ muốn sinh bé bỏng ở đây cho mẹ yên tâm mà cúng khó vậy sao... Bà ngoại mình cũng được rỗi, sẽ xuống ở cả tháng được mà...

Về quê sinh, bà nội tốt, bafg ngoại cũng lên ở cùng được nhưng sao mẹ cứ lấn cấn ko yên thế này...

Mẹ cũng muốn mẹ con mình gần bố nữa, mẹ nghe bảo sinh con xong phụ nữ hay trầm cảm lắm, mấy hnay mẹ cũng muốn phát điên lên, tại mẹ lo quá...

Bố con vẫn thương yêu và khuyên mẹ, có lúc mẹ muốn ừ cho xong đi, nhưng...nhỡ có ch xấu thì mẹ áy náy cả đời con à...

Bố và mẹ vẫn sẽ bàn thêm nữa, mẹ chỉ mong sao tâm trạng mẹ đừng quá căng thẳng, hôm nay mẹ cũng đỡ nhiều rồi, bé bỏng cũng biết, phải không con?