Trong cuộc đời này ai cũng có những quá khứ dành cho riêng mình, nhưng chúng ta không thể nào sống mãi trong quá khứ mà chúng ta cần làm đó chính là sống cho tốt ở hiện tại, hãy quên đi những quá khứ đau buồn và chứa nhiều đau thương ấy khiến bạn phải suy nghĩ và đau đầu, và chưa sẵn sàng chấp nhận với hiện tại. Những quá khứ đau buồn ấy là việc gì mà bạn cần phải giày vò bản thân mình như vậy, tại sao không cởi mở bản thân của mình ra để đón nhận một cuộc đời mới ở hiện tại chứ. Sẽ không khó để bạn quên đi những cái quá khứ đó, quan trọng là ở bản thân bạn có muốn quên đi hay là không, theo tôi thì những gì đã cũ thì tốt nhất chúng ta phải luôn đi nó và để nó sống trong những hồi ức đã qua.

Điều chúng ta cần làm bây giờ đó chính là trân trọng những gì chúng ta đang có hiện tại, nó sẽ tốt hơn ở trong quá khứ rất nhiều và hơn thế nữa, bạn phải chấp nhận sự thật là mình đang sống ở thực tại chứ không phải sống trong quá khứ nữa Cho nên đừng quá bận tâm về những vấn đề xảy ra trong quá khứ, nếu như bạn cứ mãi nhớ lại những quá khứ không đẹp đó thì bạn không thể nào sống vui vẻ và lạc quan không được. Đời người chỉ có một mà thôi hãy bỏ qua những buồn phiền, những tổn thương đã gây ra cho bạn trong quá khứ đó và hãy chấp nhận hiện tại và những gì mà bạn đang có, biết trân trọng những điều đó nhiều hơn vì lỡ như mất đi rồi thì bạn sẽ mãi mãi không bao giờ tìm lại được những điều quý giá đó.

Cho nên hãy bình tĩnh và suy nghĩ lại cuộc đời của mình, việc gì mà cứ mãi nhớ về một quá khứ không đáng, chúng ta nên làm lại một cuộc đời mới của tôi đẹp hơn ở hiện tại, cuộc sống hiện tại lúc nào cũng đẹp đẻ hơn là ở trong quá khứ như ở nơi địa ngục. Hãy biết trân trọng bản thân và cuộc sống này hơn và biết yêu thương những người ở bên cạnh mình bạn nhé.