Có rất nhiều định nghĩa khác nhau về bạn thân, bạn thân chính là người luôn biết hy sinh vì mình, nó chính là người có thể nhận tất cả phần thiệt về bản thân nó và để những phần lợi về cho mình. Bạn thân chính là người đã chơi với mình trong một khoảng thời gian rất là dài và có thể hiểu rất rõ về những sở thích của mình, biết mình ghét những gì và còn biết rất rõ về cả những thói quen thường ngày của mình, thậm chí là thời gian biểu hằng ngày nó cũng thuộc nằm lòng. Bạn thân còn là những người luôn cùng một sở thích với chúng ta, luôn ăn cùng một món ăn, cùng một địa điểm và uống cùng một loại nước, thích đi chơi ở cùng một chỗ và luôn muốn làm cùng một việc. Có thể bạn thân là người không có chung một sở thích với chúng ta mà chỉ đơn giản là mỗi khi cả hai nói chuyện với nhau luôn cảm thấy rất hợp với mình, nó luôn biết lắng nghe những tâm sự và luôn hiểu mình mỗi khi tâm trạng không được ổn, nó luôn đưa ra những lời khuyên thật sự rất hữu ích và đặc biệt là luôn biết cách làm cho mình vui mỗi khi cảm thấy chán nản. Mỗi khi có chuyện bất bình bạn thân luôn là người đứng về phía của chúng ta, luôn đứng ra để bênh vực mình dù cho là đang trong hoàn cảnh nào đi chăng nữa, dù cho mình có là người sai rành rành đi chăng nữa thì nó vẫn luôn là người ở bên cạnh mình mọi lúc. Đôi khi chúng ta có thể tâm sự mọi chuyện thầm kín với nó, những chuyện đời tư mà mình chẳng bao giờ muốn cho bất cứ ai biết ngoài nó. Dù cho bản thân của mình là một người có rất nhiều tật xấu mà chẳng một ai có thể chịu đựng nổi thì nó chính là một người đặc biệt, nó có thể chịu đựng hết tất cả những cái thật xấu đó của mình, bởi vì nó chỉ quan tâm đến những cái tốt của chúng ta. Khi chúng ta ở bên người bạn thân của mình thì đó chính là lúc mình được sống thật là chính mình, luôn có thể nói ra những lời mà mình đang nghĩ, cảm thấy rất thoải mái và vô cùng tự nhiên không cần phải lo nghĩ đến sĩ diện hay là ấn tượng gì cả.