Những ngày qua, nhiệt độ ở các tỉnh miền Nam luôn ở mức cao. Riêng tại TP.HCM, nhiệt độ lên đến 35-36 độ C và có lúc chỉ số UV của thành phố đạt mức "rất cao" là 10-11. Việc này khiến nhiều chị em e ngại mỗi khi ra đường, cũng như tìm mọi cách như trùm kín từ đầu đến chân, dùng kem chống nắng... để bảo vệ làn da một cách tốt nhất dưới ánh nắng mặt trời.

Kem chống nắng từ lâu đã trở thành “vật bất ly thân” đối với chị em phụ nữ, thế nhưng dùng thế nào để phát huy hết tác dụng, dùng thế nào là sai thì không phải ai cũng biết. Sau đây là 3 cái sai khi dùng kem chống nắng khiến da dễ bắt nắng, dưỡng mấy vẫn đen, chị em nên tham khảo:

1. Chỉ cần thoa kem chống nắng khi đi ngoài trời nắng

Nhiều chị em hay lầm tưởng rằng, chỉ khi ánh nắng chiếu trực tiếp lên da mới có khả năng gây hại, vì thế chỉ cần bôi kem chống nắng trước khi ra đường 20 phút. Thế nhưng thực tế không phải vậy, tia UV có mặt ngay cả trong chính ngôi nhà của mình chị em nha. Tia UV có thể xuyên qua cửa kính, thậm chí ngay cả màn hình máy tính, điện thoại, tivi cũng có có các tia cực tím không tốt cho làn da của chị em phụ nữ. Vì thế, ngay cả khi ở nhà chị em vẫn nên giữ thói quen thoa kem chống nắng thường xuyên mỗi ngày.

2. Chỉ cần thoa một lần duy nhất trong ngày

Kem chống nắng không có tác dụng kéo dài cả ngày như nhiều chị em vẫn nghĩ. Thực tế, kem chống nắng chỉ có tác dụng trong khoảng 2 đến 4 tiếng mà thôi (tùy thương hiệu), sau khoảng thời gian này kem chống nắng sẽ bắt đầu giảm tác dụng đi đáng kể rồi. Đó là chưa kể, với chị em da dầu hay đổ mồ hôi thì kem chống nắng càng dễ trôi hơn nữa.

hình ảnh

Ảnh: Internet

Vì thế, dù bận rộn chị em vẫn nên thoa kem chống nắng mỗi 2-4 tiếng/lần. Để kem chống nắng phát huy tác dụng một cách tốt nhất, chị em nên áp dụng theo quy trình: skincare - kem chống nắng - trang điểm. Khi thoa, thay vì miết kem chị em nên dùng đầu ngón tay xoa nhẹ thành những vòng tròn nhỏ và vỗ nhẹ để kem thẩm thấu vào da một cách tốt nhất. Và đừng quên tẩy trang kỹ lưỡng sau mỗi tối để da thông thoáng, hạn chế nổi mụn nhé!

3. Chỉ bôi cho vùng mặt

Có thể thấy, giờ nhiều chị em vẫn còn giữ thói quen chỉ dùng kem chống nắng cho vùng da mặt và vô tình quên bẵng đi những vùng da tay và chân cũng cần được che chắn và bảo vệ mỗi ngày.

Bên cạnh việc mặc áo chống nắng, váy chống nắng, khẩu trang … thì chị em nên dùng thêm kem chống nắng để bảo vệ vùng da cơ thể (tay, chân, lưng) một cách tối đa nhất có thể nhé.

hình ảnh

Một số dòng kem chống nắng vừa rẻ vừa hiệu quả, chị em có thể tham khảo:

Kem chống nắng Biore dòng màu hồng giá chỉ 100.000 đồng

hình ảnh

Kem chống nắng Skin Aqua Tone Up UV Essence giá chỉ 130.000 đồng

hình ảnh

Kem chống nắng Senka Perfect UV Milk giá chỉ 150.000 đồng

hình ảnh