Đối với chị em, việc chăm sóc da trước khi ngủ chắc hẳn đã là một trong những thói quen nhất định phải thực hiện, bởi khi ngủ sẽ giúp da hấp thụ các dưỡng chất tốt hơn. Thế nhưng rất ít người biết được rằng, không chỉ trước khi ngủ mà có những thói quen khi thức dậy cũng sẽ giúp cho bạn trở nên tươi tắn, trẻ hóa 5-10 năm thấy rõ. 

1. Uống một ly nước muối loãng

Sau một giấc ngủ dài và cơ thể vừa bị mất nước cùng lượng muối khoáng cần thiết thì một ly nước muối loãng sẽ giúp bổ sung và cung cấp đầy đủ lượng nước và muối bị mất cho da. Bên cạnh đó, việc uống nước muối loãng khi bụng còn rỗng cũng sẽ giúp làm sạch đường tiêu hóa của bạn một cách nhanh chóng. 

hình ảnh

Ảnh: Internet

Chị em chỉ cần dùng khoảng 200ml nước ấm và pha cùng 1 muỗng nhỏ mật ong, cho thêm vài hạt muối vào, khuấy đều lên rồi uống khi nước còn ấm. Đây là một trong những cách giúp cân bằng lượng nước và khoáng trong cơ thể, giúp làm sạch ruột sau một đêm. 

2. Uống chanh mật ong

Nếu không thích vị lợ của muối loãng thì chanh mật ong là sự lựa chọn hoàn hảo cho bạn. Nước chanh mật ong sẽ tạo thành hỗn hợp chống lão hóa vô cùng tối, giúp bảo vệ da khỏi các tác hại bên ngoài và bổ sung đủ lượng vitamin C cần thiết từ bên trong cơ thể. Bên cạnh đó thức uống này vô cùng phù hợp với các chị em đang trong quá trình ăn kiêng, giảm cân với mật ong có tính kháng khuẩn, bảo vệ đường ruột và chống oxy hóa cho cơ thể cực tốt. Bạn nên pha chanh mật ong với nước ấm và uống ngay sau khi pha để có hiệu quả tốt nhất. Tuy nhiên vì trong chanh có chứa lượng axit cao, chị em nên pha loãng với nước ấm và mỗi lần uống 1 lát chanh nhỏ là đủ nhé. 

3. Rửa mặt bằng nước ấm

hình ảnh

Sau khi làm sạch mặt với sữa rửa mặt, bạn nên chuẩn bị một chén nước ấm, sau đó dùng khăn bông nhúng vào và nhẹ nhàng lau toàn bộ mặt. Chị em nên lau từ dưới lên và từ trong ra ngoài để hạn chế các nếp nhăn xuất hiện trên mặt nhé. Sau khi lau mặt 5 phút, dùng nước lạnh rửa lại để lỗ chân lông se khít.

4. Luyện tập nhẹ nhàng

hình ảnh

Nếu không có thời gian với các bài tập chuyên sâu thì vài động tác đơn giản vào buổi sáng cũng vô cùng có lợi cho làn da của bạn. Một vài phút khởi động vào buổi sáng sẽ giúp cơ thể bạn trao đổi chất tốt hơn, từ đó kích thích sản sinh collagen và làm duy trì độ căng mịn, bóng bẩy cho da, từ đó các nếp nhăn càng khó xuất hiện, da được dưỡng ẩm, được bảo vệ tốt hơn nhờ đó mà duy trì tuổi thanh xuân cho chị em phụ nữ một cách hiệu quả.

5. Tập hít thở sâu

Hãy tận dụng khoảng thời gian vào buổi sáng để bơm thêm oxy cho cơ thể, đây không những là một thói quen tốt cho da mà ngay cả sức khỏe của bạn cũng được cải thiện. Chị em nên hít thở sâu từ 3-5 lần sau khi thức dậy điều này giúp tăng oxy trong máu, cho da thêm mịn màng và hồng hào.

Tổng hợp.