Dạo này thời tiết ẩm ương da em xấu kinh khủng luôn chị em ạ. Có tuổi rồi nên nám đen sạm cả một bên gò má luôn, nhiều khi tự ti kinh khủng mà không biết làm sao. Gần đây có người chị mách cho em cách làm rượu hoa quả uống giải khát vừa giúp đẹp da lại vừa giảm cân nữa. Em làm 1 bình ngâm mà giờ lão chồng em lão cũng mê uống hơn em luôn. 

Nếu như hoa quả tươi tốt cho làn da và sức khỏe thì sự kết hợp giữa hoa quả với rượu truyền thống sẽ cho ra một bình rượu hoa quả thơm ngon, bổ dưỡng cho chị em. Rượu hoa quả giúp tăng thêm hương vị và các tình năng bổ dưỡng của trái cây, còn giúp chị em đẹp da, giữ dáng nữa. 

hình ảnh

Ảnh: Internet

Nguyên liệu cần chuẩn bị thì nhiều thôi chứ cũng dễ tìm lắm:

Chanh: 0,5kg

Cam: 5 quả

Táo: 5 quả

Nho: 1.5kg

Dâu tây: 2 khay

Chuối: 20 quả

Kiwi xanh: 1kg

Cherry: 5 quả

Đường phèn: 3kg

Rượu nếp ngon: 1-1.5 lít

Dụng cụ: bình thủy tinh 5 lít

hình ảnh

Cách thực hiện:

Bước đầu tiên và cũng là quan trọng nhất đó chính là bước chọn mua trái cây, chị em nên chọn những loại hoa quả còn tươi, không chín quá hay dập nát vì như vậy rất dễ bị thối hỏng và khiến rượu không ngon. 

Rượu thì chị em nên chọn rượu nếp thủ công truyền thống là ngon nhất. 

Ngâm rượu:

hình ảnh

Trái cây thường thì em sẽ gọt vỏ thật sạch, sau đó cắt làm 3-4 rồi ngâm sơ qua muối. Sau đó để ra rổ cho ráo hết nước rồi mới bắt đầu làm rượu, bởi bị nếu còn động nữa sẽ làm bình rượu có màng và thối. 

Sau đó em chỉ cần xếp lần lượt cứ 1 lớp hoa quả, 1 lớp đường phèn, phần đường còn lại sẽ đổ lên lớp trên cùng vào lọ. Tiếp tục đổ rượu vào, đậy kín để trong vòng 1 tháng là dùng được. Càng để lâu thì rượu vàng ngấm, uống càng ngon.

Chị em lưu ý là cũng không nên xếp hoa quả quá chặt nhé. Vì nếu làm vậy khi hoa quả lên men sẽ bị trào ra ngoài. Và phải đảm bảo đậy kín cho đến khi mang ra sử dụng.

hình ảnh

Hoa quả ngâm rượu này có mùi vị thơm nồng nàn, có vị ngọt tự nhiên được tiết ra từ trái cây kết hợp với vị cay nồng của rượu tạo nên một hương vị rất ngon, rất dễ uống. Bên cạnh đó hàm lượng cồn được pha loãng, không sử dụng chất hóa học nên rất an toàn, thích hợp cho nhiều người.

Rượu ngâm khoảng 2 tháng là có thể dùng được rồi. Mỗi ngày chị em nhâm nhi 1 ly rượu trái cây sau bữa ăn sẽ giúp da dẻ được cải thiện, mấy vết nám trên mặt em gần đây cũng mờ bớt và da trở nên mịn màng hơn hẳn. 

Chúc chị em thành công nhé!

Tổng hợp.