Một trong những điều khiến con gái trở nên “xấu xí” chính là những em mụn không đâu lại nổi dậy chỉ sau 1 đêm khiến bạn vô cùng kém tự tin. Thế nhưng chỉ cần đi 1 vòng nhà, chị em đã có thể tìm được những nguyên liệu trị mụn vô cùng chất lượng, lại an toàn. 

1. Tinh dầu trà 

hình ảnh

Ảnh: Internet

Nếu nhà có tinh dầu trà, chị em chỉ cần dùng một miếng bông nhỏ thấm vào tinh dầu rồi thoa lên vùng da bị mụn. Đây chính là một trong những cách hay giúp giảm viêm và giảm mẩn đỏ trên mụn, những nốt mụn của bạn của sẽ nhỏ lại và xẹp dần. Dầu trà giúp loại bỏ các vi khuẩn và nấm trong các lỗ chân lông và giúp bạn trị mụn hiệu quả. 

2. Mật ong

hình ảnh

Dùng mật ong để trị mụn cũng là một trong những cách được nhiều chị em áp dụng. Bởi mật ong vừa dễ tìm lại vừa có tính kháng khuẩn cực mạnh, chị em có thể dùng tăm bông thấm một ít mật ong và chấm lên các vết mụn sưng, đợi trong vòng 1 tiếng rồi rửa sạch sẽ giúp vết mụn của bạn xẹp đi nhanh chóng. 

3. Nha đam

hình ảnh

Đắp một ít gel nha đam lên nốt mụn cũng là một trong những cách hay giúp trị mụn. Bạn chỉ cần dùng gel nha đam và chấm lên nốt mụn rồi để qua đêm. Đặc tính kháng khuẩn của gel nha đam giúp chống viêm và xẹp mụn nhanh chóng. Bên cạnh đó gel nha đam cũng phù hợp với các chị em có làn da nhạy cảm. 

4. Tỏi

hình ảnh

Cắt đôi lát tỏi rồi chà lên vùng bị mụn khoảng 5-10 phút rồi rửa lại bằng nước sạch. Tỏi chứa lưu huỳnh có khả năng sát trùng tốt, giúp kháng khuẩn và tiêu diệt các vi khuẩn gây mụn ở lỗ chân lông và giúp bạn giảm mụn hiệu quả. 

5. Chanh 

hình ảnh

Nước chanh giàu vitamin C và các axit, đây cũng là một trong những chất có khả năng làm khô nhân mụn nhanh chóng. Ngoài ra nước chanh cũng có công dụng làm sáng vùng da có vết thâm, mụn của bạn. 

6. Nước đá

Một trong những cách dễ dàng hơn để trị mụn đó chính là chườm đá. Chỉ cần lấy một viên đá, dùng vải mỏng bọc bên ngoài rồi chườm lên vùng mụn khoảng 10-20 phút sẽ giúp làm giảm sưng đỏ, viêm và se khít các lỗ chân lông trên da. 

Tổng hợp.