Mình bị mụn cũng tầm 6 năm, từ lúc học lớp 10, đến giờ đã gần 22 tuổi. Sử dụng biết bao nhiêu sản phẩm, đi bao nhiêu phòng khám, bác sĩ, spa cũng không khỏi. Cho đến khi đã hết cách, mình quyết định quay về với phương án truyền thống nhất, là đi bệnh viện da liễu.hình ảnhhình ảnh

Mình uống thuốc trong vòng 6 tháng, từ đầu tháng 12/2020 đến hết tháng 5/2021. Mình có chụp bên dưới đơn thuốc đầu tiên của mình trong liệu trình nha.

Quy trình skincare đi kèm trong giai đoạn sử dụng thuốc vô cùng quan trọng.

Khi khám thì bác sĩ có kê cho mình:

1/ Sữa rửa mặt Soskin: Mình khá ưng loại sữa rửa mặt này, mùi khá dịu nhẹ, thời gian dùng khá lâu, mỗi ngày mình rửa 2 lần, dùng gần 6 tháng rồi nhưng mới hết ⅔ chai. SRM này tạo bọt không nhiều, cũng không gây khô da quá mức, làm sạch nhẹ nhàng.

2/ Kem bôi mụn trứng cá và vết thâm Jean D’arcel: Mình thấy tuýp này hình như có hương liệu do cứ ngửi thấy mùi thơm hoá học, nhưng mà dùng rất phê luôn nha. Mụn viêm nặng tối bôi xong sáng ngủ dậy thấy gom cồi rõ, còn chỗ nào đã nặn đi rồi thì bôi thuốc lên ngay, sau 2-3 ngày vùng da liền lại, thâm mờ đi một tẹo. Ngoài ra tuýp này còn có tác dụng kiềm dầu, làm mịn da.

3/ Kem bôi đặc trị mụn chai, cứng, không có mủ Azaduo Gel: tuýp này thì thuộc dạng đặc trị mạnh, nên các bạn chỉ nên bôi mỏng và cách ngày. Nó sẽ làm bong lớp da ch.ết, đẩy nhân mụn nằm sâu dưới da và kích thích tái tạo da khá nhanh. Vì vậy nếu bạn bôi dày, với tần suất cao da sẽ bong tróc kinh khủng, mỏng và yếu.hình ảnh

Ngoài ra, bác sĩ cũng có dặn mình sử dụng thêm các loại dưỡng ẩm cần thiết để cấp ẩm cho da, vì khi điều trị bằng thuốc chắc chắn da sẽ khô, bong tróc rất nhiều. Bác sĩ cũng có dặn mình mua luôn combo ở bệnh viện nhưng do để tiết kiệm (đồ ở bệnh viện mua mắc kinh khủng luôn ạ T^T) nên mình dùng toner và dưỡng ẩm tự mua bên ngoài (tất nhiên là có hỏi qua ý bác sĩ và bác sĩ ok).

1/ Toner Skin1004 Madagascar Centella: Toner này hồi trước chưa nhiều bạn biết đến nhưng gần đây khá hot trong giới skincare. Cá nhân mình dùng thấy khá mát da, lành tính. Khi uống thuốc sẽ có đẩy mụn, nhưng toner dịu nhẹ không làm tình trạng viêm nặng hơn. Mình thấy xong liệu trình trị mụn mà lỗ chân lông không bị to. Không hiểu sao lúc trước mình có ác cảm với dòng Skin1004 Madagascar này chỉ vì nó có màu vàng, một màu product khá lạc quẻ và không mang đến cảm giác an toàn, lành tình và mát mẻ của rau má :))hình ảnh

2/ Dưỡng ẩm Skin1004 Madagascar Centella: Em này thì phải nói là cực ưng nhé quý dị. Chất kem mỏng nhẹ và thấm nhanh cực luôn và không gây bết dính. Ẻm cũng hỗ trợ làm mềm da luôn. Da mình trước gì không dùng dưỡng ẩm được do cực kỳ nhạy cảm và dễ lên mụn, nhưng mà dùng em này thì thấy siêu mát da mà cũng không có mụn mới xuất hiện. Thiết kế kiểu tuýp có nắp mở như thế này cũng giúp mình lấy được kem dễ dàng và vệ sinh hơn những loại kem dưỡng ẩm nắp vặn khác. Kem xài cực tốt. Những lúc đẩy mụn thì em này cũng có hỗ trợ giảm sưng đỏ.

6 năm ròng rã điều trị mình thấy không có gì khổ bằng mụn, vừa đau vừa xấu, nhìn lại không sạch sẽ. Chắc từ nay có vấn đề gì thì cứ vào viện khám luôn chứ khỏi vòng vo ở ngoài vừa tốn kém vừa không an toàn. Mong là các bạn bị mụn sẽ tìm được một phương pháp điều trị phù hợp với bản thân nhaa. Fighting mọi người!!hình ảnh

Cre: Minh Thư