Đây là lý do giải thích vì sao nhiều cô gái bất chấp tính mạng và tiền bạc đi tắm, hấp . chích trắng, kem trộn,....để cho mình có làn da trắng như Ngọc Trinh, trắng sứ, trắng không tì vết...

Loading interface...

Không phải tự nhiên mà phụ nữ Việt lại thích da trắng, việc gì cũng có nguyên do của nó. Bản thân mình là một người da nâu, mình ao ước da trắng và mình sẽ liệt kê 5 lý do mà khiến chị em thích, mơ, muốn da trắng đến mức phải đi tắm trắng hay dùng kem trộn:

Loading interface...
Ảnh minh họa

Lý do 1: Da trắng là điều đầu tiên phải thực hiện nếu muốn thoát xác

Hầu hết các chị em cứ an ủi nhau “Thà xấu tự nhiên còn hơn đẹp giả tạo”. Tuy nhiên, ngày nay thì khác rồi, ai mà chận bản thân mình phải gắn liền với cái xấu suốt đời đâu chứ.

Cuối cùng, Xh phát triển thế là các chị em dùng mọi cách để lột xác, để “từ xấu thành đẹp” từ “đẹp thành đẹp xuất sắc”.

Và điều đầu tiên để nhận ra sự khác biệt của 1 người không gì có thể rõ ràng bằng làn da.

Thử ngẫm nghĩ đi, có phải có những đứa bạn khiến bạn phải trầm trồ vì “Trời ơi cấp 3 nó đen thui, sao nay nó trắng đẹp quá!”

=> Bản chất là da bao bọc toàn bộ cơ thể. Muốn người ta nhận ra sự khác biệt của mình, điều đầu tiên là thay da. Bởi vậy, nhiều cô gái áp dụng bất chấp là chuyện hiển nhiên.

Lý do 2: Hiệu ứng truyền thống - truyền thông

Quan điểm truyền thống: Người Việt quan niệm từ xưa tới nay về vẻ đẹp của người con gái là “Nhất dáng nhì da”. Đặc biệt là vì da châu Á lại chủ yếu là da ngâm, da vàng nên thấy thích làn da trắng hồng như châu Mỹ mới là hoàn hảo, thể hiện là tiểu thư khuê các con nhà quyền quý. Từ đó ai cũng thích da trắng.

Quan niệm truyền thông: Cái này không phải đổ thừa báo chí không mà phải kể là do quan niệm về cái đẹp từ xưa giờ đều truyền lại theo kiểu: Nàng công chúa môi đỏ, da trắng, tóc đen (như Bạch Tuyết).

Và như là một chuẩn mực cho cái đẹp, mình xem phim ảnh với những vai chính là các cô nàng trắng bóc, xinh xắn, khiến chị em mê mệt. Từ đó, hằn sâu trong tư tưởng của phụ nữ Việt là con gái thì phải có làn da trắng mới xinh.

Lý do 3: Trắng nhìn trẻ trung và tươi tắn hơn

Không biết nhiều chị em nghĩ thế nào. Ai khen da nâu khỏe mạnh chứ riêng bản thân mình thích da trắng là bởi vì nhìn nó SẠCH - TƯƠI - TRẺ.

không thể phủ nhận làn da bánh mật nhìn khỏe nhưng da trắng mịn, hồng hào tự nhiên khiến phụ nữ tự tin hơn, làn da trắng mịn còn xóa đi được các nếp nhăn của tuổi ấy.

Lý do 4: Không tốn nhiều thời gian trang điểm:

Với làn da trắng mịn, bạn chỉ cần thêm chút son môi là có thể tự tin xuống phố mà không cần tới những thủ thuật trang điểm cầu kỳ. Làn da trắng chính là vũ khí make up lợi hại nhất thu hút mọi ánh nhìn rồi.

Lý do 5: Dễ lựa chọn trang phục:

Bạn cứ để ý những bạn có làn da lâu xem, cực khó chọn trang phục vừa ý luôn. Haiz, mình hồi trước da nâu luôn ganh tỵ với con bạn vì nó da trắng bạn mặc gì cũng đẹp. Đồ tối màu thì

tôn da trắng, mà đồ sáng màu thì lại tôn vẻ mong manh nó. Còn mình đen mặc sáng thấy đen hơn, mặc đen thì chìm nghỉm luôn.

Lý do 6: Nổi bật hơn

Này nói ngắn gọn nè. Hai đứa con gái đi chung, con trắng bao giờ cũng bắt sáng hơn hết hà.

=> Sơ sơ là nhiêu đó mà cũng thấy quá đủ lý do để khiến con gái người ta phải luôn thầm suy nghĩ áp mình phải trắng. Haiz. Em chỉ nêu lý do, còn lựa chọn ở mọi người, có thể mọi người nghĩ ngược lại. Tùy thôi, nhưng cũng đừng bất chấp quá nhé, em cũng ham nhưng luôn giữ lý trí, không tắm trắng, không chích trắng, không tiêm, kem trộn....

Sử dụng các giải pháp tự nhiên:

_Tẩy tế bào chết bằng muối

_Tối dùng lotion dưỡng da (loại ban ngày) để sáng có ra đường cũng không sợ ăn nắng.

_Che chắn cẩn thận tránh tiếp xúc ánh nắng độc/gắt quá mức.

Video liên quan:

Xem thêm các bài viết liên quan:

<>Cô nàng 1m54 cá tính của làng mẫu Việt - “Nấm lùn” thì vẫn tỏa sáng đấy thôi

<>5 loại dưỡng thể “huyền thoại” dưỡng mềm mịn và thơm tới mức khỏi xịt nước hoa

<>Khoác túi trăm triệu nhưng Minh Hằng, Ngọc Trinh, Angela Phương Trinh,.. vẫn quê mùa là do thế này