hình ảnh

Chào cả nhà, hôm nay mình muốn góp vui cho nhóm bằng 1 công thức món bánh mình nghĩ là khá dễ làm lại vô cùng giàu dinh dưỡng đến từ 2 thành phần mình yêu thích là Raspberry (mâm xôi hay phúc bồn tử) và Yến Mạch.

Raspberry crumble bar 

Chuẩn bị:

Phần nhân phúc bồn tử (mâm xôi)l:

340gr quả mâm xôi – tươi hoặc đông lạnh đều được nha. (Mình lấy mâm xôi tươi mẹ mình gửi, về bỏ cuốn, bỏ tủ đông. Cách này giúp bảo quản mâm xôi được lâu và tiện sử dụng cho việc làm bánh, smoothie này nọ nhe. Bánh này mình làm với mâm xôi đông lạnh vẫn y chang vị mâm xôi tươi nhé.)

½ cup đường cát trắng (đường này tùy độ chua ngọt các bạn thích mà có thể chủ động tăng giảm nhé)

2 tablespoon bột mì

1 tablespoon bột ngô

Nước ép của 1 quả chanh vỏ vàng.

Phần vỏ yến mạch

3 cups yến mạch đã cán (mình mua ở siêu thị)

3 cups bột mì

2 cups đường nâu

1 teaspoon bột nở

1 1/2 cups bơ tan chảy

1/2 teaspoon muối

Hướng dẫn làm bánh:

Chuẩn bị quả mâm xôi: đầu tiên mình sẽ làm nóng lò nướng đến 175 độC. Sau đó, cho toàn bộ phần mâm xôi tươi vào 1 cái thố lớn. Nếu bạn sử dụng mâm xôi đông lạnh thì cho qua 1 lượt nước ấm trong 1 phút rùi để ráo nước trong 1 tiếng cho các em rã đông mềm lại nha. Trộn hết phần mâm xôi với đường, bột mì, bột ngô và nước chanh.

Lớp vỏ thơm ngon: Trộn yến mạch, bột mì, đường, bột nở, bơ và muối với nhau thành một hỗn hợp hòa quyện. Nhấn 2/3 phần hỗn hợp này vào đáy khuôn 9 × 13cm được lót bằng giấy nến. Nướng trong 10 phút.

Nướng: sau 10 phút lấy hỗn hợp trên ra, cho lớp mâm xôi vào rải đều sau đó cho luôn 1/3 phần hỗn hợp yến mạch còn lại lên trên lớp mâm xôi. Tiếp tục nướng thêm 25-30 phút nữa rồi lấy ra khỏi lò nhé.

Mình có thể bỏ vào tủ mát để có thể dễ dàng cắt ra thành từng viên bánh nhỏ theo size mong muốn nhé. Hoặc nếu bạn lấy ra khỏi lò mà muốn tận hưởng ngay vị bánh trái cây vừa mềm lại vừa giòn rụm thì có thể cắt và ăn liền nè.

Tahdah, vậy là mình đã có thể hoàn thành món bánh yến mạch mâm xôi vừa ngon vừa giàu dinh dưỡng 1 cách vô cùng đơn giản phải không ạ? Chúc cả nhà thành công với công thức này ạ.

Chúc cả nhà có 1 tuần mới tươi vui.