1. THỜI ĐIỂM BẮT ĐẦU CHO BÉ UỐNG SỮA HẠT

Sóc nhà mình bắt đầu uống sữa hạt từ lúc hơn 6m, 6m đầu bé bú mẹ hoàn toàn (và đến bây giờ hơn 16m thì bé vẫn còn bú mẹ), khi tròn 6m thì mình cho bé ăn dặm theo phương pháp BLW, bé ăn thô ngay từ đầu và tự chủ trong ăn uống, có lẽ nhờ vậy mà nhiều loại sữa mình làm đặc hay ko lọc bã thì bé đều uống tốt.

Loại sữa đầu tiên mình chọn cho bé là sữa hạt sen, lần đầu tiên mình làm rất loãng, kiểu như giống nước nhưng có thêm màu và chút vị hạt sen, bé uống ngon lành lun, kế đó là mình bắt đầu phối hợp hạt sen với bí đỏ, khoai lang.

Ban đầu mình chỉ làm ít, đủ uống trong ngày chứ ko trữ qua đêm, vì giai đoạn này hệ tiêu hoá của bé bắt đầu làm quen với thức ăn nên cần dc ăn ấm, uống ấm.

Rồi mình tập dần cho bé uống sữa ở nhiệt độ bình thường, sau đó đến uống lạnh luôn, nên giờ dù sữa lạnh vừa lấy từ tủ lạnh ra hay sữa ấm thì bé vẫn uống tốt mà ko hề bị ảnh hưởng gì, rất khoẻ cho mẹ nếu dẫn bé đi đâu chơi, ko cần phải lỉnh kỉnh đồ hâm sữa cho bé.

Hơn nữa, tập cho bé như vậy thì cơ thể bé có thời gian quen dần, sẽ ko phản ứng mạnh nếu "đột xuất" ăn phải đồ lạnh.

Một loại sữa khác cũng thích hợp để bắt đầu cho bé là sữa yến mạch, sữa này dễ uống và ko nồng vị.

Thời gian đầu thì 1 tuần cho bé uống 1-2 lần, mỗi lần uống ít thui (tuỳ vào bé uống dc bao nhiu chứ ko nên ép bé), nếu bé hợp tác tốt thì cm tăng liều lượng và tăng độ thường xuyên lên.

Có những loại sữa hạt có thể bé chưa thích ngay từ lần đầu tiên nhưng sau 1 thời gian thử lại thì bé lại thích, khẩu vị của các bé cũng thay đổi tuỳ theo từng giai đoạn phát triển nữa, có lúc rất thích loại này nhưng sau đó lại ko thích và ngược lại. :)

Các loại sữa như sữa bắp (tránh chọn bắp Mỹ vì toàn là GMO), sữa mè, sữa kê, sữa đậu xanh, đậu đỏ, đậu phộng đều thích hợp cho bé dưới 1 tuổi.

Nhiều mẹ nghĩ đậu phộng dễ gây dị ứng nên trên 1 tuổi mới dùng dc, nhưng thực ra đậu phộng là 1 thực phẩm lành tính, nếu gia đình bạn ko có ai có tiền sử dị ứng với đậu phộng thì có thể dùng dc, ko sao cả, vì đậu phộng chứa nhiều vi chất rất tốt cho não của bé, Sóc nhà mình dùng dầu phộng ép từ 6m.

Các loại hạt như: hạnh nhân, hạt điều, hạt bí, macca, óc chó, hồ đào,... thì trên 1 tuổi mới nên cho bé dùng là tốt nhất.

Giai đoạn dưới 10 tháng thì các loại sữa cm nên lọc bã, sau đó thì có thể tuỳ theo bé mà cm lọc hoặc ko lọc.

Và dĩ nhiên là dưới 1 tuổi thì ko nên nêm nếm gì vào đồ ăn hay đồ uống của bé, nếu cm thích thêm vị ngọt thì có thể nấu cùng với mía hoặc các loại trái cây có vị ngọt tự nhiên (như táo, lê, mít...).

Còn khi bé trên 1 tuổi, nếu cm muốn thêm đường thì có thể dùng các loại đường nguyên chất, tránh dùng đường cát trắng tinh luyện

2. CHỌN NGUYÊN LIỆU

Vì làm cho bé uống nên mình cũng cẩn trọng trong việc chọn nguyên liệu, và mình nghĩ các mẹ cũng rất quan tâm vấn đề này. Vì với tình hình thực phẩm hỗn loạn như bây giờ thì tìm dc nguồn nguyên liệu sạch và an toàn cũng là cả 1 vấn đề.

Còn một số loại gia vị thêm vào sữa như bột quế (tinh dầu quế), tinh dầu vani nếu có càng tốt, sẽ làm sữa thơm hơn, nhưng ko có thì cm có thể thay bằng lá dứa, còn ko thì ko dùng cũng dc.

Dưới 2 tuổi thì não của bé cần nhiều chất béo để phát triển, thế nên các mẹ thường thấy mình hay kết hợp 1 loại đậu (hoặc củ) với 1 loại hạt có dầu như mè, macca, hạt điều, hạt bí, hạt hướng dương,... Do đó nếu ko có macca hay hạt điều, cm có thể thay bằng mè cũng dc.

Quan điểm của mình là tận dụng những gì sẵn có, ko nhất thiết phải đợi đầy đủ gia vị mới làm, cũng ko nên bị phụ thuộc vào 1 loại nguyên liệu nào đó.

Hiện nay có 2 loại hạt mà trên thị trường chủ yếu là GMO (thực phẩm biến đổi gen), đó là bắp và đậu nành, do đó mọi người mua về làm sữa nên chú ý.

Và dù mua nguyên liệu ở đâu thì bạn cũng nên lưu ý ngâm hạt trước khi chế biến để loại bỏ độc tố, giúp bé dễ tiêu hoá và để hấp thu tối đa dinh dưỡng từ hạt.

3. LOẠI MÁY XAY

Các mẹ có thể dùng máy làm sữa đậu nành để làm thì sẽ tiết kiệm thời gian hơn, vì máy nấu, xay và lọc lun, tuy nhiên chỉ làm dc dung lượng ít, nếu bỏ nhiều nguyên liệu thì máy bị quá tải và dễ bị cháy.

Thời gian đầu mình cũng làm bằng máy làm sữa đậu nành, nhưng sau 2 lần cho nguyên liệu hơi nhiều thì máy cháy lun rùi :D.

Giờ thì mình làm bằng máy xay sinh tố.

Loại máy mình chọn là máy dung tích 1,5L, cối thuỷ tinh, công suất 500W, xay dc đá cục.

Lý do mình chọn máy xay sinh tố là vì mình muốn làm nhiều sữa (cả mẹ và bé cùng uống mà) và mình muốn xay 1 số loại thực phẩm khô để làm bơ, làm bánh và những thứ linh tinh lang tang khác, hơn nữa là có 1 số loại sữa để bé uống luôn bã càng tốt chứ ko cần lọc (máy làm sữa đậu nành thì lọc bã hết rùi).

Và nói chung thương hiệu máy xay sinh tố thì nhiều, cm tuỳ ý chọn lựa, chỉ cần chọn loại công suất 500W trở lên là dc, xay sẽ nhuyễn và mịn hơn.

4. THỜI GIAN LÀM SỮA

Trong quá trình làm sữa hạt thì công việc tốn thời gian nhất đó là ngâm hạt. Chính vì thế mà các mẹ hay thấy hạt nào mình cũng ngâm qua đêm (cho dù nhìu loại hạt ko cần ngâm lâu vậy) là do mình muốn tiết kiệm thời gian, tận dụng ban đêm để ngâm hạt, sáng dậy là có hạt nấu sữa rùi, với lại ban đêm nhiệt độ thấp hơn ban ngày nên có ngâm lâu chút cũng ko sao.

Nhìu mẹ nói là sáng dậy phải đi làm, phải cho con ăn rùi nhìu việc linh tinh khác nên ko có thời gian làm sữa, vậy thì cm có thể đổi lại, trc khi đi làm ngâm hạt, tối về nấu là oki mà, thời gian nấu sữa và xay sữa ko tốn đến 1 tiếng của cm đâu. ;)

5. BẢO QUẢN SỮA

Sữa hạt làm xong có thể bảo quản trong ngăn mát tủ lạnh dc 2-3 ngày (có sữa để dc 4-5 ngày như sữa hạnh nhân).

Tuy nhiên, mình thấy uống ngon nhất là trong vòng 2 ngày thui. Mình thường làm 1 lít và uống trong 2 ngày, bé uống ko hết thì mẹ uống.

Sữa nên để trong chai thuỷ tinh hoặc nếu chai nhựa thì dùng loại BPA free và dc chế biến để chịu được nhiệt (nếu có bị lạnh quá hay nóng quá thì thực phẩm trong chai ko bị biến chất, gây độc).

Một điều quan trọng nữa là thực phẩm nào dùng nhiều cũng ko tốt, vì vậy 1 loại sữa cm nên cho bé uống liên tục tối đa là 1 tuần thui, sau đó nên thay đổi đa dạng để bé có thể hấp thu nhiều nguồn dinh dưỡng và ko bị ngán.

----------

Một ít kinh nghiệm cá nhân chia sẻ cùng cm, hi vọng sẽ có ích cho cm trong công cuộc làm sữa hạt cho con. ^_^

Nguồn fb chị Cá Diêu Hồng