Trước giờ em chỉ nghe nói dầu ô liu để trộn sống hoặc trộn vào đồ ăn cho em bé và để làm đẹp chứ chưa nghe dầu ô liu để rán, chiên, xào ...

Hôm vừa rồi sếp em được tặng một giỏ quà tết toàn là dầu ô liu, em thấy bên trong đó có cả chai dầu rán, em hỏi thì thấy bảo là dầu rán ô liu tốt hơn hẳn các loại dầu rán thông thường (Đại loại là: dầu ô liu Hy Lạp có tới 35% chất Polyfenol là chất chống xơ vữa hóa thành mạch tim mà không loại dầu ăn nào hiện bán trên thị trường có được. Các chất béo không bão hòa đơn và không bão hòa đa có trong dầu rán Oliu Hanoli rất có lợi cho sức khỏe, chúng giúp giảm lượng cholesterol xấu LDL, tăng lượng cholesterol tốt HDL, giảm các nguy cơ về bệnh tim mạch, xơ vữa động mạch - Sếp em copy cho đấy, chuyên gia dinh dưỡng mà). Ở nước ngoài, người ta chẳng dùng mấy loại dầu của mình đang bán ở siêu thị để ăn đâu, dầu ấy rất nguy hại cho sức khỏe tim mạch mà toàn dùng dầu ô liu thôi, tốt nhất thì chọn dầu ô liu Hy Lạp, ko có dầu ô liu người ta mới dùng đến dầu lạc gì đó nhưng chủ yếu các dầu còn lại là để làm chất đốt chứ ko phải ăn. Cái dầu mà mình đang dùng hàng ngày là dầu cọ, nó chỉ hơn dầu máy một chút. Èo, em nghe mà phát sợ.

Nhưng giá của nó thì đắt lắm, gấp 3, 4 lần dầu rán mình vẫn ăn hàng ngày cơ. Mà mua không cẩn thận có khi lại là dầu ô liu Hy Lạp rởm chứ.

Các mẹ có sử dụng dầu ô liu để nấu ăn không? Cho em biết đánh giá, nhận xét và lời khuyên để dùng dầu ăn bình thường cho an tâm không thì chắc chuyển qua dùng mỡ lợn quá, cơ mà cái bụng nó to quá, mỗi ngày một phì ra, ăn mỡ vào thì chết :((