Tôi và vợ cũ đã chia tay được hơn 3 năm nay. 3 năm nay, tôi chẳng biết chút tin tức gì về cô ấy cả. Tôi cũng chẳng ngờ em đã lấy chồng, đã sinh con được gần 1 tuổi và cũng sống ở ngay trong thành phố nhỏ bé này.

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.

3 năm trước, tôi và vợ cũ chia tay nhau do những mâu thuẫn gia đình không thể dung hòa với mẹ chồng. Em là người phụ nữ rất thẳng thắn nhưng lại không khéo léo trong ứng xử. Vì thế, mâu thuẫn giữa em và mẹ tôi cứ ngày một tăng lên. Đến nỗi là người ở giữa, tôi phát mệt mỏi và chán nản. Dù muốn bênh vợ nhưng vợ tôi lại cũng chưa đúng. Em còn lười biếng, ngoan cố và đôi khi cãi láo với mẹ chồng.

Để hạn chế mâu thuẫn này, tôi đã khuyên em rất nhiều nên nhẫn nhịn với bà. Tôi cũng xây nhà riêng ở ngay bên cạnh nhà tôi để em được tự do hơn. Song rồi đâu vẫn đóng đó. Tính em đã vậy còn hiếu thắng, vô phép tắc. Em bị mẹ tôi và các chị em chồng từ mặt sau 1 lần hỗn hào đẩy ngã mẹ chồng. Mâu thuẫn giữa tôi và em cũng tăng lên 1 chút khi em không ngừng đổ lỗi cho tôi vì tất cả mà không bao giờ nhìn nhận bản thân mình.

Rồi đến ngày quá mệt mỏi, em cũng đâm đơn ly hôn. Em nói tình cảm với tôi đã cạn, em mệt mỏi và buông tay. Tôi cũng thấy không hợp lắm với tính cách như vậy của em dù còn thương em. Song nghĩ, giải thoát cho nhau lúc vợ chồng chưa con cái có lẽ là lựa chọn tốt cho cả hai. Vì thế tôi cũng đồng ý ly hôn.

Ly hôn xong em về nhà ngoại và nghe nói em đi xuất khẩu lao động ở bên Đài Loan. Còn tôi vẫn đi làm bình thường. Hơn 1 năm nay tôi cũng đám cưới với một người khác. Vợ mới của tôi cư xử rất người lớn, đúng mực nên được lòng bố mẹ chồng và các anh chị em tôi lắm. Cuộc sống của tôi cũng trở nên thoải mái, hạnh phúc hơn. Tôi chẳng bao giờ nghĩ về vợ cũ nữa vì có chợt nghĩ đến, tôi cũng nghĩ cô ấy sẽ ổn mà có khi còn ổn hơn tôi.

Hàng ngày tôi cứ chạy xe taxi đến nửa đêm thì về. Thế mà mấy đêm trước, trời hôm ấy đang mưa khá to. Tôi dù muốn về nhà nhanh cũng không dám chạy xe nhanh vì sợ nguy hiểm. Vậy mà lúc đang đi trên đường, tôi thấy phía trước tôi là 1 phụ nữ tay ôm đứa con nhỏ, 1 tay cầm ô đang đi lang thang trên đường. Tôi định chạy lại giúp đỡ thì khi xe đến nơi, tôi sửng sốt khi thấy khuôn mặt người phụ nữ này chẳng ai khác chính là vợ cũ của tôi. 

Nhận ra tôi, vợ cũ cũng rất ái ngại. Rồi tôi bắt cô ấy lên xe để cháu bé không bị ướt. Cô ấy kể đã lấy chồng nhưng chồng cô ấy cũng lăng nhăng lại rượu chè và rất hay đánh đập cô ấy. Hôm nay hắn đi uống rượu về, cô vừa cằn nhằn mấy câu, hắn đã tống mẹ con em ra khỏi nhà. Vì nhà ngoại xa, lại không muốn về ngoại để bố mẹ lo nên cô ấy lang thang trên đường và định thuê 1 nhà trọ để nghỉ lại qua đêm rồi tính.

Thấy vậy, tôi lại cho xe tạt vào nhà nghỉ và thuê phòng cho mẹ con em ở tạm mấy ngày. Mấy ngày nay, mỗi ngày tôi đều mua đồ ăn đến cho mẹ con cô ấy. Cô ấy nói sẽ ở đến cuối tuần để tìm việc làm mới và sau đó gửi con về ngoại để đi làm.

Tất nhiên những điều này tôi đang phải giấu tiệt với vợ mới và chẳng dám hó hé bất cứ lời nào. Nhưng tôi sợ cái kim trong bọc lâu ngày cũng sẽ lòi ra. Chỉ sợ vợ mới lại không thông cảm cho tôi, lại nghĩ chúng tôi tình cũ không rủ cũng tới thì nguy to. Mà thật lòng, với tôi quá khứ đã ngủ yên rồi, thấy vợ cũ tội nên tôi giúp đỡ thôi.

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.