Bây giờ thì cũng rất nhiều phương pháp tránh thai mà các bạn cũng như các bạn đang kế hoạch hóa gia đình chọn lựa, phương pháp mà phổ biến nhất thấy chọn lựa là sử dụng bao cao su và uống thuốc tránh thai (hàng ngày hoặc khẩn cấp). Ngoài ra còn có một số phương pháp cũng được chị em cân nhắc chính là sử dụng que cấy tránh thai, mũi tiêm tránh thai hay miếng dán tránh thai… Dù rất nhiều nhưng mà nói hết thì chắc dài lắm nên hôm nay trong bài chia sẻ của mình chỉ sẽ đề cập đến que cấy tránh thai. Nói thêm cho chị em chưa biết về phương pháp này thì đây là một trong những biện pháp khá đơn giản, ít phải suy nghĩ mà mang lại hiệu quả cao, nhưng có một điều rằng phương pháp này chưa được phổ biến vẫn ít người dùng. Mình sẽ chia sẻ những mặt lợi và cũng như những mặt hạn chế khi chị em lựa chọn sử dụng phương pháp cấy que tránh thai nhé!

Những lợi ích của việc cấy que tránh thai: Bạn có thể đạt hiệu quả tránh thai lên đến 99%, đây là một trong những phương pháp có thể nói là mang lại hiệu quả cao nhất so với những phương pháp tránh thai mà chị em lựa chọn hay mình đã liệt kể bên trên. Phương pháp này chủ yếu cũng an toàn nó gần như sẽ không phải những vấn đề từ 'người dùng' cũng ít gặp phải lỗi, hơn việc bạn sử dụng bcs nữa. Nếu như chị em lựa chọn phương pháp này thì trong vòng 3 năm không phải quá lo lắng về việc tránh thai. Các chị em cũng phải nhớ uống thuốc tránh thai hàng ngày và thấp thỏm nữa. Không có estrogen nên sẽ phù hợp cho những phụ nữ không thể dùng estrogen. Nếu như chị em thấy mình không phù hợp thì cũng có thể lấy que ra không bị ảnh hưởng gì cả. Có thể giảm hoặc mất hẳn kinh nguyệt, không cần phải lo đến kinh nguyệt trong suốt thời gian cấy que, đặc biệt có lợi với những người hay bị đau nhiều khi kỳ kinh nguyệt diễn ra.

Những bất lợi mà chị em sẽ gặp phải khi chọn phương pháp cấy que tránh thai: Thì dù thế nào thì mọi điều đều có mặt tốt cũng như mặt chưa tốt của nó. Thì ở phương pháp này thì việc đầu tiên nói đến chính là về chi phí chi trả cho việc bạn lựa chọn phương pháp này. Khi lựa chọn biện pháp này thì chị em cần đến bệnh viện, cơ sở y tế chứ không thể tự làm tại nhà. Nơi cấy que có thể hơi sưng hoặc bầm tím một chút trong vòng vài ngày sau khi cấy/tháo que. Không bảo vệ được bạn khỏi các bệnh lây qua đường tình dục. Đây là những bất lợi mà các bạn cần phải biết để cân nhắc nhé.