Phụ nữ à! 

Trong cuộc sống hôn nhân bên cạnh những tiếng nói cười hạnh phúc thì gia đình nào cũng có đôi lúc xảy ra những xung đột. Bởi đã là người không ai hoàn hảo cả. Để lấp đầy những gì mình còn thiếu sót, cuộc đời luôn biết cách ban tặng cho chúng ta những con người trái tính cách để ở cạnh bên. Sau tất cả những gì xảy ra là chuỗi những bài học cuộc đời. 

Khi người ấy cọc cằn thì bạn học được sự kham nhẫn. Khi người ấy thiếu lắng nghe bạn có thể học được hạnh lắng nghe. Khi anh ấy bảo thủ bạn sẽ học được hạnh khiêm nhường. Khi anh ấy khó chịu bạn sẽ học được hạnh dễ chịu, chấp nhận. Hay nói đúng hơn khi anh ấy khó chịu điều gì, khi anh ấy tạo tác điều gì thì bạn tự động được hạnh về điều đó. 

Khi anh ấy khó chịu, nóng giận sân giận nỗi lên vì một điều gì đó thì điều đầu tiên mà bạn phải làm là yên lặng không chống đối, không phản kháng, phải thấu hiểu để mà thương họ. Nỗi nóng giận càng lớn, sự sân giận càng lớn thì sự yêu thương và bình an lại càng phải lớn gấp bội. Hãy là bến bờ trái dấu đối với sự nóng giận đó là sự tĩnh lặng. Trái dấu với sự bất an phải là sự bình an của mình. Trái dấu với sự trừng phạt phải là sự yêu thương của mình. Khi sự yêu thương của mình đủ lớn sẽ lấn át được cái cọc cằn khó chịu kia của họ. Dần dần mình sẽ cảm hóa được họ. 

☆ Để có thể cảm hóa đối phương, bạn phải hiểu một điều rằng: người đến bên cuộc đời bạn, đang ở bên bạn là một phật sống, họ đến để dạy bạn học những bài học trưởng thành. Chỉ khi ấy bạn mới có một thái độ đúng đắn, thái độ của sự trân trọng biết ơn mà đối đãi. 

hình ảnh

Nói thì dễ đúng không? Nhưng làm sao để có thể làm được như vậy: hãy tĩnh lặng > để lắng nghe > để thấu hiểu > rồi yêu thương ngay cả khi bạn đời của mình đang trong cơn giận dữ.

Minh Huệ