Vấn đề này là một thứ không thể thiếu trong mỗi đám cưới . Mà muốn có một bộ ảnh đẹp thì chúng ta cần phải chuẩn bị rất nhiều thứ. Mình nhớ khi anh chị mình chuẩn bị kết hôn, lúc trước khi chụp ảnh cưới chị có hỏi mình muốn đi cùng anh chị không. Nhưng rất tiếc mình lại có buổi học nên không đi được. Chị có nói để có một buổi chụp hình toàn ảnh đẹp chị phải ngủ sớm để sáng mai tỉnh táo còn phải dạy sớm để trang điểm makeup.

Đợi đến lúc anh chị mang ảnh cưới về nhà các bác trong nhà ai cũng thấy không được vì ảnh của anh chị 2 người đứng cách xa nhau mà theo quan niệm xưa thì cô dâu chú rể luôn chụp ảnh cưới đứng gần nhau để hoà hợp với nhau. Anh chị mình thì thấy không sao bảo đấy cũng chỉ là quan niệm thôi và không muốn chụp lại vì tốn kém . Đến cuối cùng do các bác nói quá nhiều anh chị đành chụp thêm tấm ảnh nữa để vừa lòng ông bà. Xong trước hôm đám cưới mọi người trong nhà có lên chơi mình có nghe các cô, các dì, các bác có dạy chị cách làm thế nào để có thể quản chồng khi lấy nhau về nào là chị phải ngồi trên gối anh, xong lúc cắt bánh tay cầm dao của chị phải đặt lên tay của anh,...

Đến ngày cưới mọi việc diễn ra thật là nhanh và bao nhiêu chuyện nào là tiếp khách, cơm nước, và phải đón nhà trai,.. khi nhà trai chuẩn bị đến sẽ có người ra đón. Xong chú rể sẽ đến phòng đón cô dâu rồi ra làm lễ với gia tiên, cuối cùng là cô dâu chú rể ra nhận những lời chúc phúc của bố mẹ, anh chị em và người thân. Đến cuối cùng khi đến giờ tốt chú rể sẽ xin phép đưa cô dâu về nhà trai.