Là cô dâu mới, bạn băn khoăn không biết tiệc cưới cần chuẩn bị những gì? Đừng lo, hãy đọc bài viết sau để hiểu rõ hơn nhé!

Đăng ký kết hôn: trước khi tiến hành tổ chức đám cưới, cô dâu và chú rể cần đi đăng ký kết hôn để được pháp luật bảo vệ quyền lợi của cả hai. Đây tuy chỉ là thủ tục nhưng rất quan trọng trong việc củng cố tình cảm cả hai và đảm bảo tương lai cho con cái sau này.

Chuẩn bị ngân sách: bạn cần đưa ra một ngân sách cụ thể để chi tiêu cho đám cưới dựa vào tình hình tài chính của hai bên để có thể kiểm soát tiền bạc dễ dàng hơn.

Lên danh sách khách mời: danh sách khách mời sẽ ảnh hưởng tới số tiền bạn chi để thuê nhà hàng, món ăn, in thiệp cưới,… Vậy nên, bạn hãy cùng chú rể bàn bạc xem cả hai muốn mời những ai tới tiệc cưới của mình để lên một danh sách cụ thể. Khi đã có danh sách khách mời, bạn có thể chuẩn bị thiệp cưới để gửi đến các vị khách của mình.

Đặt tiệc: bạn hãy cùng chú rể lên kế hoạch xem mình muốn tổ chức đám cưới ở địa điểm nào, trong nhà hay ngoài trời, tiệc ngồi hay đứng, đãi món gì,… Khi đã thống nhất cách tổ chức, bạn sẽ dễ dàng chọn nhà hàng ưng ý hơn, nên đặt nhà hàng từ sớm để tránh bị hết chỗ nhé.

Chuẩn bị váy cưới, trang điểm và làm tóc: đừng quên chuẩn bị đầy đủ mọi thứ cho bản thân mình để trở thành cô dâu xinh đẹp, rạng rỡ bạn nhé!