Mình là một đứa con gái, năm nay cũng đã hơn 20 tuổi rồi. Cái tuổi mà được xem như là thanh xuân đẹp nhất, thích hợp để thay đổi bản thân, làm nhiều điều tận hưởng cuộc sống trước khi quá muộn. Thế nhưng mình lại không hề được làm như thế. Nói đơn giản nhất là về phong cách ăn mặc trước nhé. Tầm tuổi mình, các bạn nữ khác tha hồ diện nhiều kiểu tóc độc lạ, nhuộm màu này màu kia cho thêm khác biệt. Còn mình, chỉ xin đi cắt ngắn lên tới vai thôi cũng đã bị chửi lên bờ xuống ruộng rồi, nói chi là đến việc đi uốn, duỗi, nhuộm màu này màu kia.

hình ảnh

Người lớn nhà mình cứ luôn quan niệm rằng con gái phải có một mái tóc dài, đen và thẳng. Như thế mới đúng là con gái. Về chuyện quần áo lại càng khó khăn hơn. Mình rất thích mặc quần áo theo những phong cách trẻ trung thêm một chút năng động, như thế mới đúng tuổi trẻ mà mình mong muốn. Thế nhưng người nhà mình lại bắt mình phải mặc váy dài tới gối, lúc nào cũng phải áo sơ mi hay các loại áo gì đó mình chả biết nữa. Nói chung là mình không hề thích mấy cái áo, váy đó một chút xíu nào cả. Rồi đến những điều khác trong cuộc sống nữa. Đi chơi gần nhà thôi cũng không được đi, cười cũng không được thoải mái, phim cũng không được xem những thể loại mình thích, nhạc cũng phải nghe theo ý gia đình. Đến cả những sở thích cơ bản nhất như là nhảy nhót gì cũng bị cấm, gia đình mình chỉ cho múa dân ca thôi mọi người ạ. Thật sự cho đến bây giờ cuộc sống của mình chẳng có gì là đúng với ý của mình cả. Khỏi nói cũng biết tương lai mình nó chán chường đến mức nào rồi.