Trong lúc nguy kịch, cậu bé 10 tuổi đã nhanh trí và can đảm cứu sống đứa em 3 tuổi cũng như chính bản thân. Câu chuyện khiến nhiều người quan tâm vì quá đặc biệt. 

Giữa lúc dầu sôi lửa bỏng, tâm lý con người thường khó bình tĩnh. Đôi khi chúng ta lâm nguy cũng chỉ vì không sáng suốt để tìm ra cách giải quyết phù hợp trước vấn đề lúc ấy. Câu chuyện cậu bé 10 tuổi tự cứu chính mình và đứa em nhỏ bị kẹt trong nhà khi ngọn lửa bốc lên ngùn ngụt chính là minh chứng cho điều này. 

Ngày 24/7 vừa qua, báo chí đã đưa tin vụ việc và ca ngợi đó là “cuộc giải cứu phi thường”, trong đó người giải cứu và người được cứu đều được khen là anh hùng. Trong lúc mẹ đi mua sắm, hai anh em cậu bé 10 tuổi ở trong nhà khóa kín cửa. Bất ngờ ngọn lửa bùng lên ở bếp trong khi cả hai không thể thoát ra ngoài. Tình thế ngày càng cấp bách, khói đen bao trùm căn hộ. 

Chứng kiến vụ việc, một sinh viên 25 tuổi kể lại: “Có 5 hay 6 người ở đó. Chúng tôi không có kế hoạch giải cứu nào cả. Tất cả đều là hành động theo bản năng. Tôi nhìn thấy một đứa bé đang khóc cầu cứu bên cửa sổ. Chúng tôi muốn cứu chúng nhưng không biết phải làm thế nào. Chúng tôi bảo nhau rằng chúng tôi cần đứng cùng nhau để chụp chúng khi chúng rơi xuống. Đó là giải pháp duy nhất". 

hình ảnh

Nhóm người bên dưới giải cứu 2 đứa trẻ. (Ảnh chụp màn hình)

Càng lúc ngọn lửa càng bốc lên và khói bao trùm, trong khi hai đứa trẻ lại bị kẹt vì không có chìa khóa nhà. Mọi người tuyệt vọng phá cửa nhưng tình thế cấp bách không thể chần chừ. Một thoáng nhanh chóng, Sofiane Laout - cậu bé 10 tuổi - đã bình tỉnh choàng chiếc áo phông quanh người em trai 3 tuổi rồi thả em ngoài cửa sổ, rơi vào vòng tay của những người bên dưới. Sau đó, em cũng can đảm nhảy ra ngoài để thoát thân. "Cháu vừa nhắm mắt, vừa nhảy xuống", Sofiane nói với truyền thông. 

Mọi chuyện diễn ra trong tích tắc 20 phút, nếu cậu bé không đủ bình tĩnh và can đảm có lẽ thảm cảnh đã diễn ra vì lừa và khói bao trùm căn hộ. May mắn nhờ nhanh trí nên cả hai anh em đều không bị thương, chỉ có một trong những người giải cứu bên dưới bị gãy tay phải đến bệnh viện. "Cháu đang ở trong phòng xem TV thì nhìn thấy khói bắt đầu bốc lên. Cháu đã cố trốn vào bếp và sau đó khói cũng bắt đầu bốc lên", bé trai 10 tuổi kể lại. 

hình ảnh

Ảnh chụp màn hình. 

Sau khi xảy ra sự cố, cha mẹ của hai đứa trẻ sẽ bị thẩm vấn vì để con ở nhà một mình. Sự lơ là cẩu thả của người lớn suýt chút gây nguy hiểm cho con trẻ. Nhưng quan trọng hơn, chính là sức mạnh tình thân của đứa trẻ 10 tuổi dành cho đứa em. Trong lúc ngặt nghèo, em nghĩ đến em trai và cố cứu em trước rồi mới đến lượt mình. Nhớ đến câu chuyện cũng cảm động không kém đã xảy ra gần đây. Một cậu bé 6 tuổi ở Mỹ đã liều lĩnh lao vào giải cứu em gái giữa chó dữ. Kết quả, em phải may một đường khá dài bên má, còn em gái được an toàn. 

Tuy còn nhỏ tuổi nhưng tình thân đối với em của cậu bé 10 tuổi hay 6 tuổi vô cùng đáng quý và thậm chí còn khiến người lớn phải thẹn mặt. Chúng ta càng lớn càng dễ bị đồng tiền, danh lợi chi phối. Quan hệ máu mủ anh em cũng lợt lạt trước quyền lợi. Những đứa trẻ can đảm, sẵn sàng cứu em giữa đám cháy hay chó dữ nhưng những người lớn có dám làm thế với người thân của mình, hay vẫn mải mê hơn thua, tranh giành tiền tài, hãm hại nhau?

Nguồn tham khảo: saostar